Mới phát hiện chim Gáy Trắng

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi SaLệHà, 24/6/07.

1. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào các bạn!
    Mình có quen 1 người bạn chuyên đi bẫy Cu Gáy bằng lưới. Tháng rồi anh bạn này đã bẫy được 1 con Gáy trắng (cũng không hoàn toàn là trắng lắm: khoảng 80% là trắng còn 20% màu trắng lem lem), nay đã gáy chút ít, giọng thổ, mắt cũng có pha màu trắng, mỏ hơi hồng hồng. Anh bạn này kêu bán mình với giá 800K ( chỉ mới là chim bổi thôi đó nha) mình thấy giá rát quá nên còn lưỡng lự. Vậy cho mình hỏi giá như vậy có rát quá không? Và giá trị con Gáy đó là như thế nào?
    Rất mong được sự góp ý gấp của các bạn để mình sở hữu 1 chú Gáy Trắng.
    Cám ơn sự góp ý của các Bạn rất nhiều!

son_mecugay and chuongcana like this.
  2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bạn post hình con gáy đấy lên nhé! Mình chưa nhìn thấy gáy trắng lần nào.
    Chỉ thấy mấy con có mấy cái cánh trắng. Theo mình bạn nên mua.

son_mecugay thích bài này.
  3. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Giá cả không thành vấn đề bạn SaLeHa ơi ? Quan Trọng là bạn thích , bởi tìm con chim như thế o phải dể đâu .Tiền bạc còn tìm được chứ con chim quí như thế có khi cả đời chưa kiếm được con thứ 2 .Nếu bạn o mua bạn chỉ cho tôi đi , tôi sẻ biếu bạn phần trăm .

4. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Mình đã mua rồi. Hiện giờ mình đang để ở nhà.
    Cám ơn các bác đã góp ý!

son_mecugay and chuongcana like this.
  5. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Chúc mừng bạn SaLệHà mua được con chim quí nha , bạn thử post hình nó lên cho anh em trong 4R chiêm ngưỡng đi .:applause:

6. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Thật ra thì mình rất thích chú Gáy trắng này, khi đọc bài viết " truyền thuyết về Gáy trắng của Bạch Đề" thì mình cứ suy nghĩ mãi không biết bao giờ mình mới có cơ hội nhìn thấy được chim Gáy trắng. Mình không biết tả sao cho bạn thấy niềm vui của mình khi đã sở hữu chú Gáy Trắng này, phải nói là mình rất mai mắn và tình cờ.
    Thật ra 800K để sở hữu Gáy trắng thì không có đáng đâu, sở dĩ mình nhờ các bạn góp ý dùm là mình sợ mua lầm thôi. Mình sẽ kể lại câu chuyện tình cờ mua được chú gáy trắng này nhé.
    Sáng thứ Bảy ngay16/06/2007 như thường lệ mình dậy sớm làm vài động tác thể dục bồi bổ cho tinh thần sảng khoái để tận hưởng ngày nghỉ cuối tuần, xong xuôi mình đi đến quán cafê PHỤNG nằm cặp bờ sông tâyninh để uống cafê và tán chuyện chuyện chim cá cảnh cùng các tiền bối. Mình có đem chuyện cu Gáy trắng trên ABV kể cho các tiền bối nghe, sau khi nghe xong có 1 anh bạn trong hội khoảng 40t nói là anh có 1 người bạn đang nuôi 1 con gáy trắng được khoảng 3 tháng bẫy bằng lưới ( lúc đầu anh này bẫy bằng lụp, chú gáy trắng này cũng về tàn dựt được mấy nhịp với cu mồi, chắc có lẻ chú cu mồi thấy màu trắng lạ quá nên không gù vì vậy không bẫy được, vậy là anh bạn đổi chiến thuật bẫy bằng lưới) đã Gáy vài tiếng giọng sấm thổ.
    Mình liền đặt vấn đề nhờ anh bạn mua dùm, nhưng nói đúng ra thì anh này cũng không tốt lành gì với mình, biết mình thích nên anh ta không vội chỉ chổ cho mình mua mà hẹn lại để là Giá cho cao thêm hưởng tiền huê hồng.
    Mình hỏi mé mé anh ta là người nuôi cu trắng đó đang ở khu nào thì anh ta không chỉ mà còn nói nếu có bán chắc cũng vài triệu trở lên, tại vì mình là dân thổ địa ở đây nên liền nhờ mấy đứa bạn đi hỏi dùm, tụi bạn đi điều tra về cho mình biết đó chỉ là con cu Nhựt nó Gáy như con nít khóc vậy đó. Nghe xonh mình vô cùng thất vọng, khoảng mấy ngày sau mình đi đến quán cafê PHỤNG để uống thì gặp lại anh ta, và anh ta khẳng định là cu Gáy Bạch Tạng Gáy giọng thổ đàng hoàn, vậy là mình kêu anh ta dẫn ngay đến chủ sở hựu chú chim Trắng đó.
    Cò kè mãi thìngày hôm qua mình đã mua rồi.

7. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn salệhà pót hình con gáy đó lên cho mọi người chiêm ngưỡng thử.Mình cũng chưa thấy qua bao giờ.

8. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    hình đâu, hình đâu,,,ban chụp hình nó xa xa cũng được. đưa lên cho anh em xem đi

9. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Đúng là muốn sở hữu 1 thứ gì đó quý giá thì mình phải toàn tâm và mất nhiều công sức!!!!!Chúc mừng bác đã có đc thứ ưng ý!!!
    Bác mau làm 1 tấm hình cho anh e đang chờ nhé!!

10. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Bây giờ mình đang đi Mộ BÀI HẸN SẼ PÓT hình để các bạn xem sau.

11. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
  12. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Mình pót hình lại nhé, hình lớn quá khó xem.
    Cu Gáy này chắc phải gọi là Cu bông thì đúng hơn
    Em Gáy này mắt tròng đen vòng ngoài thì trắng, giọng sấm thổ, móng rồng, mỏ nâu hồng

Last edited: 25/6/07
  13. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Tôi hồi hộp , lẫn hào hứng đợi chờ bạn post hình chim gáy linh điểu của bạn . Giờ thì tôi thất vọng vô cùng o phải vì đt bạn chụp o rõ . Mà vì con chim bạn quá tầm thường , bởi vì cách đây 9 năm tôi cũng đã từng có một con gáy màu còn bắt mắt hơn con của bạn , chỉ tội nó o biết gì chỉ biết kê Cục cụ....cục cụ ...cục cụ mà lại kêu lớn tiếng nữa .Bố tôi o cho tôi nuôi nữa , tôi đành cho người quen ( thời điểm này vẫn còn sống nhăn răng ) ,coi như rãnh nợ đối với con chim này .Nhiều năm sau suy nghĩ lại chắc con chim tôi là kết quả mối tình giửa con cu cườm trống & con pháp mái sổng chuồng , bởi vì màu con này màu xam xám mà lại có cườm đen . Nếu hôm nào rãnh tôi sẽ vào nhà chủ nó post hình để hầu anh em .

14. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Vậy là SaLeHa đã mua lầm phải k?
    800K cho 1 con như vầy chắc là bài học cho SLH.
    Cám ơn HTP nhé!

phutancamau thích bài này.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    chào bác!

Em nghe một nghệ nhân đã từng nuôi chim gáy trắng kể lại thì cườm của chim gáy trắng xịn có màu trắng óng ánh chứ không hề có màu gì khác bác ạ!

son_mecugay and phutancamau like this.
  16. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Cứ bình tĩnh, cứ bình tĩnh. Về cơ bản nếu con gáy này không phải trắng hay bông thì cũng có thể nuôi được đấy chứ.
    Theo mình hình như con này không phải lai với con gáy Pháp đâu. Saleha chụp rõ nét hơn 1 chút thì tốt vì hình hơi mò nên những vệt trắng nhìn như là do hình nhòe ý.
    Còn nếu có 1 con gáy trắng toàn diện như họa mi hay chào mào đã có trên diễn đàn thì mình nghĩ chắc chắn cườm của nó sẽ có màu xẫm chứ không thể màu trắng được.
    :D Nói chung theo mình saleha nhìn tận mắt và chấp nhận cái giá 800k thì chắc chắn phải có gì đặc biệt rồi.
    Vì saleha cũng đầy kinh nghiệm nuôi chim rồi mà.
    Post lại hình đi:D

17. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Con chim này không có gì đặc biệt cả, mắt nó mầu đỏ phải không bạn? chụp bằng ĐT không rõ mầu gì nữa.
    theo mình phải nuôi thử một thời gian thì mới biết nó có tài gì đặc biệt, bạn đừng nản nhé

18. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Cám ơn các bác đã động viên!
    Nhưng con Gáy này gáy cúc cu cu...cu chứ không phải là cu u ccu như giọng cu pháp đâu. hoangtrongphat nuôi cu đã lâu thì phải biết phân biệt giọng chứ.

19. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Trước tiên Tôi cám ơn bạn SaLệHà đã post hình cho anh em trên 4R xem , điều tôi muốn nói ở đây đó là con gáy màu trắng toát như cu pháp ,mà phải là cu ta cơ chứ . Chứ con này của bạn thì nó là con chim gáy có màu lông khác đồng loại nó 1 tí thôi chứ đâu phải là con gáy trắng như đầu bài bạn post .

20. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Con chim của bạn tuy không phải là trắng tuyền, nhưng cũng là một con chim hay, xin chúc mừng, cũng đáng đồng tiền bát gạo lắm. mình đặc biệt thích giọng sấm, nếu khi nào nản lòng thì nhớ để lại cho mình nha.