mới sáng kiến cách nuôi chòe lửa bổi không bị toét đầu

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duong-tam, 20/12/10.

1. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    không biết có bạn nào nuôi chòe lửa bổi cách này chưa nếu có xin chỉ mình cách tốt hơn để chăm em lửa bổi yêu quý nhé. Em mua chú lửa bổi đuôi dài 23cm mới bắt về bỏ vào lồng 76 nan thấy đuôi dài chấm lồng , mình vẩn trùm lồng 2 ngày để em nó tỉnh lại và em nó nhảy như điên đầu cứ đâm vào kẻ lồng đầu mỏ chảy máu mổi khi thay thức ăn và thay nước , thấy xót quá nảy sinh ý định làm sao em nó nhảy mà không sao đến cái mỏ bằng cách chạy ra chợ mua 1 tấm lưới chày đan bằng chỉ lổ trống bằng ngón tay cái về may lại thành 1 cái áo lồng trùm vào thì ngay lâp tức em nó bớt nhảy lại và chịu đứng cầu , mổi lần nhảy em nó em nó nhảy nhẹ nhẹ và chụp cái chân vào trước không còn chui đầu vào lồng nữa thấy vậy mừng quá mình nghĩ sẽ chinh phục em này ở tương lai gần đây thôi hehe. :blushing::blushing: hy vọng em đuôi 23cm này có triển vọng trong tương lai .

2. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    hay quá bạn.mình củng có 1 con đúng như nhửng gì bạn tả,chất phải làm áo lưới thôi. ....

duong-tam thích bài này.
  3. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    không bể đầu mà coi chừng em nó rớt móng à ng..............................h..........e.............n.

duong-tam and hnc like this.
  4. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    lưới của mình hơi thưa em nó nhảy cũng hơi dè dặt và mình cũng để cho em nó thuần thì mình gỡ ra them mình nghĩ mình thuần em lửa đuôi 23cm khoản 1 tháng rưỡi hehe , như vậy không biết thời gian nhanh hay chậm

Last edited: 20/12/10
  5. chimrung_eh

chimrung_eh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    thực ra mà nói có những em chỉ cần khoảng 01 tuần là đã chịu đứng lồng rồi, nhưng cũng có những em cả năm trời mà vẫn nhảy tưng tưng. cái này không có tiêu chuẩn gì đâu bạn ơi. tôi đã có kinh nghiệm khi nuôi 02 em lửa bổi cùng một lúc, cùng chế độ chăm sóc như nhau, cùng chỗ treo chim như nhau. kết quả một chú sau khoảng 01 tuần thì thò tay và sờ cũng chẳng thèm nhảy, còn chú kia chỉ cần đứng cách 1,5 m là đã nhảy như tên bắn, đế nay em nó gần 01 năm rồi mà vẫn thế. ghét quá hôm thứ bảy vừa rồi cho về thiên nhiên rồi.

duong-tam thích bài này.
  6. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    tùy tánh nết từng con bạn ơi , có khi một tháng đã mổ cào cào trên tay.. có khi h...a...i mùa nhìn mặt chủ nhân ..nhảy lambada

duong-tam thích bài này.
  7. nttlove

nttlove Member

Thích đã nhận:
    12
    em cũng có 1 chú y như vậy, mặc dù đem về gần 2tháng rùi mà khi xách lồng hoặc khi thay thức ăn thì em nó nhảy loạn xạ, mỏ cứ toét hoài, bùm hết sức
    nhưng bù lại em nó hot rất hay và kêu suốt ngày, nhờ vậy nên đỡ bùm 1 tí, keke

8. longken

longken Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có 2 vấn đề thắc mắc là mình cho chim dạn người trước hay trùm áo lồng cho e nó hót gió có lửa chút thì mới thuần e nó.
    xin ae chỉ giáo

9. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    khi chim đả có lữa[em nó chịu hót sổng ] thì chúng ta rất dể thuần cho dạn người bạn à

longken thích bài này.
  10. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    em lửa của mình nhảy bị chảy máu nên nghĩ ra cách đó nếu em nào nhảy quá anh em cứ thử xài cách đó hy vọng hiệu quả tức thì , em lửa bổi đuôi 23cm của mình đây anh em xem cho đở buồn nhé

11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác cho cống nước và thức ăn cả sâu nữa to to tý, chăm nước và thức ăn ở ngoài không nên thọc tay vào lồng,(nước thì dùng bình có vòi nhỏ rất dài như trong phong thí nghiệm ra tiệm hóa chất chắc có, còn thức ăn thì cắt lấy đít chai xà bông tắm được vác nhọn một đầu thành hình than vuông)cứ mở áo lông vì chim bác chắc cũng sống trong lồng khá rồi......chỉ con thuần cho mau dạn thôi(thương cho cào cào và sâu chú nó thích lắm chứ đừng lúc nào cung sung túc thức ăn) hai 3 -4ngày vệ sinh cóng lồng cho tắm......thân bác.

duong-tam and longken like this.
  12. ga_kfc

ga_kfc Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú lửa này của bạn đẹp wa.Em ý đứng cầu cho bạn chụp là ổn rồi.Xin chúc mừng bạn có chú lửa đẹp nhe!!!!!Chú này bạn bắt bao nhiêu vậy?Mình cũng định kiêm 1 chú đuôi 22-23 ve nuôi.Than...

duong-tam thích bài này.
  13. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    '' Chú lửa này của bạn đẹp wa.Em ý đứng cầu cho bạn chụp là ổn rồi.Xin chúc mừng bạn có chú lửa đẹp nhe!!!!!Chú này bạn bắt bao nhiêu vậy?Mình cũng định kiêm 1 chú đuôi 22-23 ve nuôi.Than...''

mình mua 1.6tr bác à hôm nay em nó dạn lắm rồi cho qua lồng tắm không chịu qua lấy cây chọt chỉa em nó cắn cây đá luôn hehe
    được 10 ngày ở trong lồng đó anh em xem đỡ buồn nhé
    http://www.youtube.com/watch?v=CeV2GnlbZR8

Last edited: 30/12/10
    bluto thích bài này.
  14. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    lửa đẹp thật
    chòe lửa tùy con thôi, có con mình bắt 3 ngày la chịu ăn cào cào trên tay rồi nhưng giờ mình đang sở hữu 1 con 2 mùa cầm lồng vẫn còn nhảy đó

duong-tam thích bài này.
  15. ga_kfc

ga_kfc Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhìn bạn chọc chọc cây cho nó tắm dễ thương wa.....Bạn mua ở tiệm chim nào vậy bạn?Có thể chỉ mình được ko?Mình đang kiếm con đuôi 23 cm.Thân!

duong-tam thích bài này.
  16. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    con này mình mua ở đường Thống Nhất ở Gò Vấp mình quên địa chỉ và quên tên tiệm gì rồi bạn à, có lẽ dược em như ý nên mừng quá quên hehe , bạn đến đường quang trung rồi bào đường thống nhất chừng 1km thôi,
    Hôm qua mình mua ở đường Thành Thái mua 1 em đuôi 23cm và 1 em đuôi 22.5cm và 1 em đuôi 22cm bỏ vào thùng mì tôm chở về nhà cho em nó vào lồng tắm xong rồi cho qua lồng 90 nan rất may mắn và không hiểu sao em đuôi 23 và em đuôi 22.5cm dể thương sao mà cứ nhảy và đứng cầu như là lửa thộc tới bây giờ vẩn thế không cần trùm áo lồng luôn, hôm nào rảnh uppp hình lên anh em chiêm ngưỡng em nó nhé . thật may mắn thật may mắn.

Last edited: 4/1/11
    longken and bluto like this.
  17. ga_kfc

ga_kfc Member

Thích đã nhận:
    2
    ohh.....Bạn có duyên thế nhỉ,mua chim bổi mà chụi đướng cầu như chim thuộc sao hay wa vậy bạn?bạn có bí quyết nào chọn?thì chỉ mình với.....mình cũng mới bắt 1 em đuôi 23,5 but no nhát wa...hihi...đuôi 22 co jia nhieu vậy bạn?Chúc mừng bạn có những chú chim đẹp.

18. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    đuôi 22cm mua 800 ngàn , 23 cm mua 1.700 ngàn bạn à. sao lúc rài lửa đuôi dài sao sốt giá quá không biết qua tết có hạ nhiệt không đây?

Last edited: 7/1/11
  19. longfish

longfish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết bạn ở đâu. nhưng chim bổi chổ mình đuôi cũng 22 mà cũng có khonag3 300k àh, chắc chim của bạn được bỏ vào lồng để dưỡng đuôi màban1 nên mắc thế, chứ chim bổi giá đó mà đuôi dài mình cũng ngán, về không khéo rụng luôn hihi, mình thích nuôi cho em nó ra tối đa kaka,

Bạn cho em nó qua lồng tắm mà cho ăn cào thì làm sao em nó qua, cho em nó nhịn đói rồi thả cào cào vào chậu nước ấy, đậy áo lồng sau lồng chỉ cho chim nhìn thấy chậu nước, trong vòng 2 phút chim thấy cào cào sẽ nhảy qua liền rồi đóng cửa lồng lại thế là ngắm em nó tắm như vịt ấy,

duong-tam thích bài này.
  20. duong-tam

Thích đã nhận:
    62
    cảm ơn bạn nhé , bạn mua em lửa đuôi 22cm ở đâu mà (300k) rẻ thế khoảng 6 tháng trước thì có giá đó bây giờ mình lội nát hết không tìm ra giá đó không còn nữa , bạn biết chổ nào bán cho mình địa chỉ hay cho số điện thoại của bạn để mình alo bạn giúp mình mua với , cảm ơn bạn trứoc nhé.

longken thích bài này.