mói tập chơi cá mong các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi caodat, 16/2/06.

1. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác cao thủ :blushing:
    em tên là DẠT thành viên mới cũa diễn dàn
    em mới mua 7 con lam 4 -5cn
    em muốn cho chúng ăn thức ănle6n màu có bán ngoài thị truòng gọi là tão lên màu cho cá
    laọi này c1 tót ko máy bác #:-S
    cho cá ăn liệu có ãnh huỡng gì dến khả năn sinh sãn của chúng sau này ko?và em muôn hỏi cách trộn tỏi vào thúc ăn cho cá:p
    o nhà em cho chúng ăn thịt bò trôn vói tỏi băm nhuyễn liệu có duọc ko?
    cá của em mói về hồ còn nhát lắm có cách nào cho chúng bót nhát ko?
    nhìn tù fia mắt cá thì tháy có dóm tráng nỏi lên
    nhung nhìn trục tiếp vào thân cá thì lại ko tháy liệu chúng có fai4 bị bệng ko?nếu fai thì trị bằng cách nào?~X(
    e
    em dã cho vào hồ 1/2 chén muối và tăng nhiệt dọ len 34c
    nếu sao này mình mua them 10 con bồ câu thả vào liệu chún có cắn nhau ko?
    mong các bác có kinh nghiêm chĩ giáo cho!:-*
    em xin cảm on truóc

2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bác này cùng tên với em nhở:) bác mới chơi mua cá cùng đàn thế là chuẩn rồi , mà cá Lam là loại dễ nuôi đó.
    Bác yên tâm, các thức ăn mà người ta bán đã đc nhiều người kiểm nghiệm rồi...đảm bảo ko chít đc:p Còn việc cho tỏi vào thức ăn thực ra cũng ko cần thiết lắm, chỉ là để chống 1 số bệnh thông thường nhưng lại gây bẩn nước và thời gian đầu phải tập cho cá ăn dài dài mới đc#:-S Trước đây em cho ăn loại trùn chỉ hoặc sâu đỏ có bán ở tiệm cá, về ngâm cho nhả hết chất bẩn rồi cho ăn là tốt nhất( sâu mình để cả tháng chả làm sao, mỗi tội phải thay nước).
    Bể của bác kích cỡ bao nhiêu vậy, lượng muối cho vào còn tùy theo bể thế nào mà...còn nhiệt độ 34* mà nuôi cá nhỏ là rất tốt nhưng có điều hao tiền điện lắm lắm đấy:D bác cứ để trên 28* là ổn rồi.
    Nếu bể rộng bác thả 10con Bồ Câu vào cũng chả vấn đề gì nhưng ko nên vì sẽ lẫn lộn trật tự trong đàn và nếu cho thức ăn kích màu thì mỗi loại 1 khác. Còn cho vào thì bọn nó phải tương đương nhau, bọn này thỉnh thoảng bắt nạt con bé hơn là chuyện thường:D
    Nếu có điều kiện, bác nên đến thăm mấy trại cá của các lão làng''gạo cội'' như anh Lamvn ấy, đảm bảo mở mang đc nhiều lắm lắm(tiếc là em chưa có dịp:crying: )

3. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nuôi Cá Dĩa ko cần bỏ muối vào nước đâu.chỉ cần cho cá ăn đừng để thức ăn thừa trong hồ làm bẩn nuớc,nhiệt độ tốt nhất lá 30% ko nên cho cá ăn loại kích màu vì sẽ ảnh hưởng đến cá nếu như ta cho ăn ko đúng cách chi hại mà thoi.nếu bạn mới nuôi thi ra Số 3 Lưu Xuân Tín Tiệm Dương Bắc có bán loại thức ăn cao cấp cho cá Dĩa rất tốt & tiện lợi .mình đã thử cho cá ăn 4 tháng nay cá rất đẹp và ko bị bịnh .hãy thử xem đi chúc bạn sớm có được nhiều kinh nghiệm để cùng chia sẽ cho mọi người

4. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm on các bác nhiều !
    nhung còn việc cá có fai bị bệnh ko thì sao ?
    nếu cá bị bệnh dóm tráng thì làm thế nào?
    hồ nhà em dài 80cm -ngang 40cm -sâu 40cm

5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bể của bác 80x40x40 mà nuôi 7 con là nhiều rồi, nhưng chỉ nuôi đc lúc bé thôi chứ lên khoảng 10cm là phải tách riêng thì tụi nó mới lớn đc.
    Còn cá Đĩa của bác đốm trắng thì 100% là bị nấm rồi, cách chữa thì có rất nhiều mà các bậc tiền bối đã post:D nhưng cách đơn giản nhất(bệnh nhẹ) thì chỉ cần nâng nhiệt độ lên cao và cho chút muối vào, nước sạch thì 2,3 ngày là hết;)
    Em bảo bác: tách 2 bể ra nuôi, mỗi bên chăm sóc, cho ăn khác nhau...dần dần sẽ rút ra đc kinh nghiệm nhiều nhiều...cá Đĩa ai cũng bảo khó chăm chứ riêng em thấy bọn này khó chết lắm:D

6. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @caodat: thử làm theo cách của mình xem sao? Mình đã từng làm và chữa khỏi bệnh nấm ở mắt chi cá dĩa của mình rồi. Yên tâm đi cá không chết đâu.

Bắt cá dĩa bị bệnh ra, nuôi riêng trong một cái xô nhỏ (thể tích cỡ 15 -20 lít), bỏ vào 1/2 viên tetrcilin 500mg (mua ở tiệm thuốc Tây 1000 đ 3 viên)+ 2-3 muỗng cafe muối. Mở sủi oxy nhẹ thôi, vừa đủ cho cá thở thôi, vì mở lớn sẽ tạo bọt nỗi lên trên. Ngâm cá khoảng 1/2 ngày thì thay toàn bộ nước và làm lại như trên, sau đó trả cá về lại hồ cũ. Bảo đảm cá của bạn sẽ hết bị nấm! Nhớ là lấy nước máy để lắng 1-2 ngày nhé, đừng lấy nước máy mới sẽ làm cho cá bị xốc nước -> death!!!!

Chúc bạn thành công!

:)

7. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cứ nuôi đại đi không chết chóc gì đâu, mỗi lần chết là một lần bớt dại, lần sau sẽ khôn hơn.
    Việc đầu tiên là phải giữ nước sạch, nhưng không phải là sạch đến mức phát khiếp, đến mức mình làm nô lệ cho cá (nhiếu ngươi nuôi cá khiếp lắm). Và việc thứ hai là đi mua muối hạt (tuyệt đối không sử dụng muối i ốt nhé (chỉ sử dụng muối I ốt khi đi kèm hành tỏi và bếp gas) + một cây sưởi + một ít metronidazone là xong.
    Muối hạt lợi hại lắm, bạn đừng coi thường nó. Cá giật mình nhảy cà tưng trong hồ - quăng một vốc muối vào. Cá lao đầu vào thành hồ, tét đầu - một vốc muối hạt. Cá bị nấm nhẹ - hai vốc muối hạt + sưởi ở mức cao 32oC.
    Muối hạt muôn năm. Mình toàn xài muối, nên lâu lâu cũng có nhận bằng khen của mấy cơ sỡ KD muối.

8. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm on các bác nhiều em sẻ thủ xem sao nhung lở cố chuỵen thì các bác d6n2 dáy nhé!
    nói chovui thoi chú ai làm thế

9. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    huylemusic

bác` oi bác nói bắc cá ra 1 cai so nhỏ bỏ thuô6c1 vào roi thay nuóc sau dó lại bỏ thuóc
    nhung còn hó củ có cần thây nuóc ko?