Mới tập chơi cá nước mặn mong các bác chỉ giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi k4b, 3/7/07.

1. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tiểu đệ mới học tập cách chơi cá nước mặn , có nhiều điều muốn thọ giáo các đại ca, mong các huynh chỉ giúp, tuy đã lục lọi trong các mục nhưng chỉ là chung chung, bác nào kinh nghiệm cao xin chỉ giúp đệ vài chiêu, từ cách làm hệ thống lọc đến cách làm nước biển nhân tạo cùng với liều lượng cho hồ cá (khoảng hồ 4x8 thui), mong sự chỉ giúp của các huynh càng nhiều càng tốt ( có hình thì thực tế hơn) .

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình xin góp ý cho bạn về nước nhân tạo thui,chứ còn về hệ thống lọc mình chưa bằng những huynh trong này nên ko dám pót bậy bạ.
    Nước nhân tạo bạn nên mua loại muối tốt có xuất sứ bên Israel là tốt nhất.Ngoài thùng muối co ghi nhãn hiệu là RED SEA!!!Còn những loại muối đóng thành bịch xuất sứ bên Đài Loan thì ko tốt bằng đâu.
    Muối này thì bạn pha 1kg muối với 30 lít nước.Trước khi cho vào hồ phải lọc ít nhất là 24 tiếng!!!
    Chúc bạn thành công!!!

3. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có người bạn cũng ngâm muối nhân tạo từ những bị muối trắng có xuất xứ Đài Loan, kết quả là cá chết hết.....:angry: Không biết muối của bạn nói bán ở đâu vậy, giá cả bao nhiêu? Xin hướng dẫn cụ thể dùm :D

4. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Mình chỉ biết muối đó có bán ở cửa hàng Angel Fishes,mình có dùng thử rồi và kết quả rất tốt.Ở đó bán 40.000/kg!!!
    Bạn nên nhớ là trước khi cho vào hồ phải lọc nước muối nhân tạo ít nhất là 24h!!!
    Chúc bạn thành công!!!

Last edited by a moderator: 1/8/07
  5. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tại sao bạn không nuôi bằng nuớc biển tự nhiện thì tốt hơn , vì trong các tài liẹu có nói là khó có con cá nào sống quá 4 tháng trong nuớc biển nhân tạo ,
    theo mình biết ở sài gòn nuớc biển giá khoản 500-700 đ /1lit -so với muối nhân tạo thì đâu có mắc hơn ,

6. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Thì mình cũng nghĩ như bạn cangua!!!Nước biển tự nhiên thì tốt hơn,nhưng không phải lúc nào nó cũng tốt đâu,vì nước ngoài biển nhiều lúc chưa chắc đảm bảo đủ độ mặn cho cá (mùa mưa nước sẽ nhạt hơn)!!!
    Với lại thỉnh thoảng bạn lấy một ít nước nhân tạo cho vào hồ thì hồ bạn cũng tốt vậy,vì muối nhân tạo có đầy đủ những chất cho cá hơn!!!

7. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách pha nước biển nhân tạo như thế nào hà Tandaiduong? mình nghe ngưới bán nói 1kg muối pha với 30l nước à? Cho hỏi là mua muối loại nào thì tốt và mua ở đâu. Mình ra Cao Quí thì họ bán loại gì muối 17ngan/kg như họ nói cái này pha không tốt để nuôi hồ có San hô.

8. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    thành phần của nuớc biển rất phức tạp , nếu bạn muốn nuôi san hô sống được thì chỉ có dùng nuờc biển thiên nhiên thôi ,
    nứờc biển khi đem về ( lý thuyết) ngừoi cung cấp phải lọc sach 1 thời gian trườc khi bán , vậy bạn nên tìm cửa hàng nào thực hiên lọc tồt thi mua ,

9. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao mình biết là họ bán nước biển đó là nước biển tự nhiên hả bác?

10. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    câu hỏi này mình cùng pó tay luôn . chắc là phài kêu gọi lòng trung thực của người bán thôi , nghe nói là nườc biển nhân tạo đục hơn tự nhiên ( ??????/)

11. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Nếu bạn muốn mua muối nhân tạo loại tốt thì bạn nên mua muối có nhãn hiệu là RED SEA có xuất sứ bên Israel,muối này hiện nay rất hiếm bán,hiện nay trong thành phố chỉ có cửa hàng Angel Fishes 474 đường Lê Hồng Phong là có bán thôi.Giá của nó là 40.000/kg.Bạn pha 1 kg muối với 30 lít nước và cho lọc ít nhất là 24h trước khi cho vào hồ cá.
    Nước biển tự nhiên thì tốt hơn cho hồ cá và san hô nhưng đôi lúc nước không đủ độ mặn do môi trường ngoại cảnh xung quanh (mưa,nắng).Với lại nước muối nhân tạo có đầy đủ các thành phần vi lượng tốt cho cá hơn.
    Tóm lại là tùy trường hợp mà bạn nên sử dụng nước biển tự nhiên hoặc nước muối nhân tạo thôi!!!
    Chúc bạn thành công!!!!

12. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vẫn lọc bằng cách thông thường à? Bỏ nước vô xô rồi pha với muối sau đó gắn máy bơm cho qua hộp lọc gồm bông và san hô chết phải không bác? Thường thì độ mặc của nước biển mình pha phải mặn hơn nước trong hồ một chút phải không bác...vd: hồ mình đang là 1.022... vậy pha nước nhân tạo vào độ mặn nào thì thích hợp?...hồ mình dung tích là 100l nước.

13. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình biết thì nếu độ măn trong hồ bạn là 1.022 thì bạn đừng nên pha thêm nước muối vào nữa.Vì từ trước đến giờ mình nuôi cá thì hồ có độ mặn 1.022 là cao rồi và mình ko cho nó cao hơn nữa,thậm chí mình còn cho nước ngọt vào để nước lạt đến 1.020 nưỡa đó chứ,và cá mình vẫn sống tốt và khỏe lắm!!
    Ý mình là vậy,còn không biết các bạn kia ra sao???

14. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới đo độ mặn hồ mình là 1.020. Vậy có thể bổ sung nước biển tự nhiên và độ mặn chắc cũng chỉ chệnh lệch 1.020 đến 1.022. Hồ mình cũg có nuôi san hô. Mình có xài cái máy làm lạnh hiệu RE-SUN mua ở Cao Quí nhưng độ lạnh chỉ đạt đến mức 27, như vậy đã ổn chưa các bác?. Máy này nhỏ gọn xài cho hồ dưới 200l.

15. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ủa có cái máy lạnh mini như vậy hả Bemap? Cái đó bạn mua bao nhiêu vậy, sài tốt không? Mình đang quan tâm tới cái này

16. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra Cao Quí có mấy loại đó bác... hàng này xài tạm thôi vì nó nhỏ gọn, đẹp, ít tốn điện vì hàng China mà giá mấy loại xài cho hồ 60l là 1.8tr, <100l là 2.1tr, < 200l là 2.8tr, < 300l là 3.2 tr. Mình xài loại <200l. Hồ mình khoảng 100l mà nhiệt độ chỉ xuống tới khoản 26 thôi...automatic ngắt điện khi đủ nhiệt độ. Bạn có thể link vào đây để xem http://www.resun-china.com/products/english/lengsj A-01.htm

17. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Nê`u bạn nuôi san hô thì nước bạn nên vào khoảng 25 là tốt nhất,lúc đó san hô nở mới đẹp.
    Hồ bạn 200l thì mua máy lạnh cỡ 1/3 ngựa là vừa!!!
    Chúc bạn thành công!!!

18. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã đem trả cái máy lạnh Mini đó rồi...về xài thử 2 ngày nhiệt độ cũng chỉ dừng lại ở mức 27 thôi. Chán, đồ Trung Quốc... vậy mà họ làm catalo rất pro... xài thử mới biết. Máy Việt Nam sản xuất tuy to nhưng chắc tốt hơn... Cuối cùng thì mình vẫn chưa tìm được cái máy làm lạnh nào ưng ý hết... :(

19. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Bạn nói đúng rồi,đồ Trung Quốc chưa chắc xài tốt bằng đồ VN đâu.Máy lạnh cho hồ cá của VN tuy hơi cồng kềnh nhưng rất tốt,nhiệt độ trong hồ cá cũng rất ổn định!!!Ngoài ra còn có khả năng tự ngắt nữa đó,mình đang sử dụng và cảm thấy rất ưng ý,và san hô cũng nở rất tốt!!!

20. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh chơi 1 cái thùng ướp đá (loại xịn của nước ngoài) rồi bỏ cái Filter vào (nước hút xuống cái filter này và chảy ngược vào hồ/ trong filter mình có san hô vụng/ bông lọc), cho đá vào và đậy nắp thùng lại...kết quả nước trong hồ xuống 25-26 độ và ổn định đến 12 tiếng đồng hồ. Hồ mình 100l nước. Nhưng không biết vi sinh có thể phát triển từ cái Filter này không nữa???