Mới tập chơi gà, không biết gà gì đây, xin a.c giúp đỡ...

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi No_name, 6/2/10.

1. No_name

No_name Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Kính chào a.c,
    Em là thàng viên mới. Năm mới, cũng kính chúc a.c trong 4fum 1 năm mới an khang, thịnh vượng và đại thành công.
    Từ trước đến giờ em toàn chơi chim, nay thấy gà thái của các a.c đẹp quá, cũng muốn bon chen có 1 cặp chơi cho vui nha vui cửa. Hỏi thăm mãi mới có đc ng wen bán cho cặp gà này nói là chuối tuyết gì đó, nhưng em thấy ko giống lắm với các a.c trên đây.
    Làm phiền a.c có thể xem dùm em cặp gà này có phải gà thái chuối tuyết ko? có bị lai nhiều ko? Em đang cho ăn cám gà và gạo nứt, vậy cần cho ăn thêm gì tốt hơn ho các em nó? Em thấy các em nó hơi dơ, vậy em có thể tắm cho các em nó ko và cách thức ra sao???
    Rất mong các a.c giúp đỡ.
    Vài tấm hình xin gửi a.c. Các em nó mới 1.5 tháng tuổi thôi.
    Em trống:
    Em mái:
    Một cặp đây:
    Xin chân thành cảm ơn, và kính chúc mọi ng tốt lành

tigergreen and moitapchoiga like this.
  2. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Hai nhóc này dễ thương quá .
    anh nên cho ăn thêm rau ( muống , xà lách cắt nhỏ ) , dế , sâu , uống thêm vitamin c và men tiêu hóa ( anh ra chỗ bán thuốc thú y hỏi mua loại có thể uống thường xuyên ) , tối anh nhớ giữ ấm cho tuị nó nhé .
    Lông nó hơi dơ thì kệ nó đi anh _tụi nó đang thay lông mà , anh chưa nuôi quen thì khoan hãy tắm cho gà nhé anh .
    Thân.

No_name thích bài này.
  3. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Cặp gà ct con dễ thương lắm,tương lai nha,còn lem hay không thì từ từ mới biết được.nhiều khi bị làm lông xem hình làm sao mà biết được.

No_name thích bài này.
  4. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Hai con này e nghĩ không lem đâu anh Bình _ Anh chọc người ta hoài .
    Thân.

Lưu-Binh and No_name like this.
  5. Quang_gakieng

Quang_gakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    cp ct thật dễ thương tướng ga cũng đẹp ,nhưng muốn biết có chuẩn hay o thì phải coi 1 thời gian nữa nhất là màu lông.

No_name thích bài này.
  6. No_name

Thích đã nhận:
    285
    Cám ơn mọi ng thật nhiều, rất mong sẽ nhận đc thêm nhiều chỉ bảo của các a.c. đảo 1 vòng xem comments của a.c cũng học hỏi nhiều điều. Mới mua tưởng nuôi gà sẽ dễ hơn nuôi chim, nhưng thú vui nào cũng lắm công phu, hy vọng sẽ theo đuổi tới cùng.hihi...
    Nha đang nuôi 5 con choè đất, 2 con khoen, gio thêm 2 chú gà, chắc vui lắm đây...
    Oh xin cho hỏi moitapchoiga, a nói có thể ăn sâu và dế, vậy cho e hỏi 1 tuần ăn mấy lần hay ngày nào cũng cho ăn và sâu quy hay super worm vậy???

7. trihuynh

trihuynh Guest

Cố gắng nuôi 2 em nó nhé, những kinh nghiệm nuôi của moitaphoiga rất bổ ích. Gà Thái chuối tuyết là dòng gà đòi hỏi sự chăm sóc cao nhất so với các dòng khác. Chúc cho 2 em này thành cặp gà đẹp và chuẩn.

8. vphuc

vphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    370
    2 chú nhóc đã ghê, mới chơi gà mà xài hàng xịn ghê.

No_name thích bài này.
  9. tigergreen

tigergreen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    461
    chú niềm đam mê nha bạn. hic hic thèm gê . gà đẹp uớc ai tặng cặp chơi

No_name thích bài này.
  10. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    cho ăn mấy lần tùy mình thôi anh , có người nuôi chẳng cho ăn dế ,sâu, tép .... cũng lớn , nếu cho ăn mình cho ăn từ ít đến nhiều ( anh nhớ cho uống men ) . Em thì ngày nào cũng cho ăn nhiều dế vì e thích gà mập mạp _ lúc nhỏ e cho ăn sâu trộn với khoáng bồ câu ( tập cho gà ăn khoáng ) khi lớn chỉ cho ăn dế ( vì làm biếng đi mua nên e mua 1 lần 1 thùng dế 1/2kg cho ăn khoảng 4-5 ngày )
    Anh nhớ đọc kỹ phần các bệnh về gà của Thầy Hồ , và mua sẵn 1 ít thuốc để khi cần có mà dùng ngay .
    Thân.

No_name thích bài này.
  11. Lưu-Binh

Thích đã nhận:
    2,346
    Chế độ của gà ct mà moitâpchoig đưa ra coi bộ hơi tốn kém nha.hehhehhe hèn gì gà T nuôi lớn phà phà luôn.

No_name and moitapchoiga like this.
  12. No_name

Thích đã nhận:
    285
    Cám ơn anh và mọi ng wan tâm. Xin cho hỏi men tiêu hóa và vitamin mình có thể mua ở đâu trong tp vậy??? sáng nay có hỏi mấy cho thú y, họ nói ko có men cho gà.
    Trời ơi, sáng giờ mình cho tụi nó ăn wa trời sâu worm và dế lun, cái diều căng tròn, mấy đứa bạn tới chơi nó mày tính "thuốc" tụi nó bằng thức ăn huh?? thiệt tình ngu ghê..heheh...
    Vậy a.c nào biết cho nào bán men tiêu hóa và vitamin C thì cho em hay với. Rất cám ơn mọi người.
    Chúc a.c tốt lành...

13. moitapchoiga

Thích đã nhận:
    464
    Thuốc và thức ăn anh có thể ra đường Mạc Đỉnh Chi Q1 , đường Nguyễn Thị Nhỏ q6 , 27 Nguyễn Đình Chiểu .
    Thân.

No_name thích bài này.
  14. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    hai em này nhìn được đó, bạn cho ăn cám, thóc thỉnh thoảnh cho ăn thịt, rau xanh, trộm bcomlex vào thức ăn hay nuớc uống để bổ sung thêm chất cho gà. Mà hai em này bạn mua giá bao nhiêu thế?

No_name thích bài này.
  15. trihuynh

trihuynh Guest

Thật ra men tiêu hóa cho gà và người không có gì khác nhau về dược chất chỉ khác nhau ở chỗ men cho gà thì không thể cho người uống, ngược lại men của người thì gà uống thoải mái, bạn đến nhà thuốc tây hỏi mua là người ta bán ngay. Hàng xịn thì có Antibio (thuốc ngoại) hơi mắc tiền, hàng thường thì có Biolactyl........giá bèo, khoảng 500đ/ gói. Vitamin thì nên mua ở thú y sẽ rẻ hơn.

16. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Bạn mới chơi mà chọn được cặp gà này là hay rồi đấy. Còn nhỏ mà tướng tá đẹp. Bạn cố chăm sóc như ae nói ở trên là tốt lắm. Cặp này mình nghĩ cũng không bị lem đâu. Nếu có điều kiện thì thả cho nó đi chơi nhiều vào. Chúc 2 em nó mau lớn.

No_name thích bài này.
  17. Lưu-Binh

Thích đã nhận:
    2,346
    .
    Chăm sóc cho ăn uống đầy đủ thì được chứ còn nhỏ mà cho đi chơi nhiều vào là nguy.Còn lo học hành nữa chứ:laughing:

No_name and TrongDat like this.
  18. No_name

Thích đã nhận:
    285
    rất biết ơn các a.c đã wan tâm cho ý kiến, thật tình tìm đc 2 em nó cũng là may mắn đc 1 ng wen giới thiệu mua mặc dù với cái giá theo em là hơi wa tay của em, nhưng thấy thích thì mua lun, nhịn ăn vặt, uống cafe 1 chút để có đc em nó cũng vui mà phải ko quý a.c. hihi...

19. Lưu-Binh

Thích đã nhận:
    2,346
    Bạn còn nhịn ăn vặt,uống cà phê dài dài để lấy tiền mua dế và mồi cho nó ăn,đợi khi nó đẻ bán gà con lấy tiền đi nhậu.hehhehhe

20. No_name

Thích đã nhận:
    285
    Cám ơn anh đã ý kiến, thật tình e ko mong có đc gà con để bán hay gi gi đó, chi mong 2 con gà mau lớn, đẹp đẹp 1 chút để có cái khoe với bạn bè là vui rồi.hihi....