MỚi tập chơi Quốc cần sự giúp đở của các bậc cao nhân

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi cugayducpho, 17/12/15.

1. cugayducpho

cugayducpho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    418
    E mới mua cặp Quốc bổi, 1 trống 1 mái. chú chim trống thì ăn uống khỏe mạnh, nhưng còn chú chim mái thì e để ý nó ăn rất ít, chỉ ăn cám không ăn bất kỳ 1 con gì hết, cào cào, dế, trùn, ... thậm chí sâu gạo e cũng ko ăn luôn. vậy có cách nào để cho e nó ăn được các đồ ăn tươi này ko. e hỏi chủ củ của nó bảo là đả nuôi đc mấy tháng rồi,ê đêm về nuôi nay củng đc nửa tháng nửa, nhưng ko biếc e nó ăn vậy thiếu chất suy chim dẩn đến chết chim ko các bác.
    Xin mấy bác cho ý kiến . em cảm ơn

2. cugayducpho

Thích đã nhận:
    418
    sao không thấy ai cho ý kiến vậy ta...............

3. Cugaydongque

Cugaydongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Trường hợp như bá nói ko quá nghiêm trọng đâu để nó ăn thêm mồi tươi thì bác xẽ tập cho nó bằng cách. Cho giảm cám đi hoặc để cho đói .khi đó bá cho mồi tươi vào đảm bảo ăn ngay . Con nếu cách ấy nó ko chịu thì bác chuyển sang cách cho mồi tươi chộn lẫn với cám ướt ( Mồi tươi bác cắt nhỏ từng miếng ) tỉ lệ cám giảm dần vài ngày quen ngay. Chúc bác thành công

4. nguyenhoangba

nguyenhoangba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    trộn chung sâu gạo với cám và trùm kín lồng lại. nữa ngày hé lồng xem thử sẽ biết kết quả

5. cugayducpho

Thích đã nhận:
    418
    cảm ơn bác đả chỉ dẫn để e thử nghiệm thử sao, e có trộn chung cám với sâu gạo nhưng củng chỉ ăn cám sâu để lại.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:14 PM ----------
    em có thử nghiệm rồi nhưng ko hiệu quả, hầu như ko ăn tất cả các loại mồi tươi luôn, sâu, dế, cào cào, cá con, tép, trùn,...e bó tay luôn, chỉ có ăn cám, mà ăn ít lắm, mấ e trống 1 ngày ăn gnần hết cả hủ, còn nó 1 hủ cám ăn 3 hoặc 4 ngày mới hết

Last edited: 30/12/15
  6. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Bac xem con này mình Chi cho an cam + lúa, nhưng rất sung. An cam ko cũng đủ chất rồi
    Ko nên qúa lo lắng.
    [video]https://youtu.be/R1pDSXhuylk[/video]

7. cugayducpho

Thích đã nhận:
    418
    cảm ơn bác, nói chung e nó nay ăn uống ổn định rồi, tại vì bổi nên hoi lo tí, nay chịu tắm, ăn sâu khi nào ko còn cám thôi