Mới tập chơi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hidroyohk, 21/2/10.

1. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Dạo này thấy mấy người bạn chơi bể thủy sinh nhiều lắm lại thả tép bơi bơi nên em cũng vác 1 cái bể về . Bể em là bể mini để bàn 30x17x22 (DxRxC) . Hồ hiện đã set up được 2 tuần nhưng vẫn có khá nhiều thắc mắc muốn hỏi :laughing: :
    1.Hiện mình nuôi khoảng 9-10 con tép và 1 con bút chì trong hồ . Mình muốn nuôi thêm nhưng sợ tép đông quá mất vẻ tự nhiên của hồ
    2.Vì bể nuôi tép vá 1 con bút chì không nên có hiện tượng có mấy con trùn dài khoảng 3-4 mm cứ bơi trong bể mà nuôi cá thì sợ cá làm động nước tép trốn hết thì khổ .
    3.Hồ mình set up 2 tuần rồi nhưng vẫn đục quá ( ngày nào mình cũng phải thay nước cũng khỏang 2 lần ) , mình nghe nhiều người nói sau khi set up phải có 1 thời gian bể đục gì đó để tạo vi sinh rồi nó mới trong lại được có phải vậy ko ? Hiện mình xài lọc Jebo 502 bật 24/24
    4.Không biết có phải vì mua trúng con bút chì dỏm không (mua ở Sơn Hà nên chắc không dỏm nhỉ ?) mà đem về con bút chì nó rúc trong hốc lũa suốt ngày không thèm ngó đầu ra . Lâu lâu cũng thấy ảnh ra ngoài bơi nhưng mới thấy bóng người lạ lại chạy vào trốn
    5.Tép mình cho ăn 1lần/ ngày , thấy nguyên đàn bâu ra ăn vậy mà nó vẫn cắn xé mấy cái cây + rêu trên khúc lủa khiến cây nào cũng lỗ chỗ , lá héo úa . Mình nghĩ không phải vì ốc vì mình đã gắp hết mấy em ốc ra ngoài ngay khi thấy bọn nó
    6.Mình thấy mấy bác trên 4rum trồng cây trân châu nhỏ làm cây ở mặt tiền nên cũng hí húi trồng theo. Kết quả là cây này 1 chỗ cây kia 1 chỗ nói chung là không đều cho lắm . Mình thấy nhiều bác trồng cây này xanh mượt phủ kín bề mặt , không biết có phải bể mới set up nên bị thế ??
    7.Bể mình mini 30x17x22 không biết có nên xài bình CO2 mini không ?

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác cho thêm hình và thông số hồ để mọi người tiện săm soi :D
    Set 2 tuần vẫn đục thì chắc bị xì nền rồi, mà bác có hay chọc ngoáy cái nền ko, nhất là cắm cây xuống lại nhổ cây lên
    Bút chì nhà em nuôi nó ko thèm trốn mà còn nhảy ra ngoài tự vẫn nữa kia, bác thử nuôi 1 đôi xem sao
    Co2 có điều kiện thì chơi chứ đâu phụ thuộc kích thước hồ đâu bác, cây cần chứ hồ ko có cần :D

3. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    có đôi chút ý kiến đóng góp
    hồ 30 thì bạn thả tầm 15em tép thì vẫn ok
    ngày nào bạn cũng thay nước 2 lần??? thế thì sao mà hệ vi sinh ổn định đc>>khó mà trong nước được>>theo mình chỉ nên thay tuần 1 lần,mỗi lần khoảng 30%>50%
    bể 30 dùng JB501 ổn hơn,502 có vẻ hơi quá khổ,bạn nên chỉnh nhỏ lại đồng thời dùng 1 miếng mút chẹn chỗ đầu lọc ra nhằm giảm dòng nước chảy sục xuống đáy(tạo dòng nước trên bề mặt) (có thể cho thêm chút vật liệu vào hộp lọc như sứ hay sỏi nhỡ)
    bút chì mới mua chắc street,nhất là bể nhỏ như bạn,bạn nên nuôi 1 thời gian nữa
    bạn nuôi tép gì???nếu RC,SR,hay ong thường thì không có chuyện cắn xé cây đâu bạn
    chân trâu như bạn nói thì phải kiên nhẫn mới phát triển thành thảm đc,khoảng 1>2 tháng,cách cắm thì bạn tìm trên diễn đàn nhé
    bể 30 không cần C02 vẫn ok,nếu có thì tốt
    chút ý kiến,thân

4. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Đúng là xài lọc Jebo 502 hơi bự đang tìm cái Jebo 501 mà hầu hết là hết hàng . Chạy ra Nguyễn Thông với Cao Qúy thì hầu hết đóng cửa ( hình như chưa đón tết xong :( ) . Còn mấy cái sứ và sỏi nhỡ mình không biết mua cái nào hết vì hộp lọc Jebo 501 trông nhỏ quá không biết có nhét vừa không . Bạn có thể cho mình tên cũng như nơi bán sứ và sõi nhét vửa hộp lọc Jebo 501 ko ? Hiện tại đã không thay nước được 1 ngày hơn rùi thấy bể đục đi hẳng không biết sau này có OK ko :D Hiện mình chỉ nuôi RC sợ nuôi ong hơi bự so với hồ ( tại chưa nhìn thấy ong lần đầu ) Mới chơi được có 2 tuần mà tiệm tép đóng hết hoặc không còn hàng nên chỉ nhìn qua ảnh thôi :p . Bao giờ rảnh sẽ cố up hình lên

5. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bể 30 mình xài lọc đen dùng xủi oxi, 2 cái hoặc 1 cái kèm lọc 501 (đầu mút đen bịt đầu). Nền nham thạch hoặc tùy, không có hút phân dễ hơn. Nên đổi lên bể 40 bạn ạ, bể 30 bé quá! Bạn lấy đá cuối buộc rêu là ổn, thêm 1 cành lũa nhỏ nữa là ok. Đèn thì mua máng sao cho chiều dài bóng vưa bể nhé, vd bể 30 chơi máng 40 ổn. Dư sáng 1 tí cây lên căng.

6. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    1. dùng lọc jebo502 cho hồ này là quá lớn rồi, bạn thử khóa bớt dòng vào máy bơm xem đồng thời kết hợp dùng bông lọc bao quanh đầu hút vào máy và chế thêm miếng nhựa vào đầu cửa xả nước ra để khi nước chảy ra sẽ ngang bằng với mực nước trong hồ tránh nước đổ thẳng xuống hồ sẽ gây đục nước.
    2. trồng cây gì thì cũng cần có co2 để cây quang hợp bạn nên chế co2 từ bột mì như các AE chỉ trên 4r ấy, chế tí cho nó vui và cây xanh tốt

7. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Đây là bể của mình chụp bằng đt nên không rõ lắm . Các bạn xem qua rùi cho ý kiến nhé :laughing:
    Hình ảnh sau khỏang 3 ngày không thay nước . Hình như hệ vi sinh phát triển tốt nước dần trong ra :x
    Hình ảnh chiến tích của mấy bé RC ( hình như buồn chán suốt ngày rong chơi nên gặm cây chơi , nhất là mấy cây có màu đỏ ) em nó trông hơi xơ xác :crying:
    Hôm đầu tuần chạy đi mua 5 bé bee về . Hiện nay thấy còn có 2 bé sống sót an tòan , 2 bé đã về nơi xa lắm :crying: còn 1 bé không biết thân xác phiêu dạt nơi nào . Chú ý kĩ trong hình có 2 bé nha 1 bé đỏ và 1 bé đen núp sau :x
    Đèn SOBO 9W không biết đủ cho trân châu bò không
    Cuồi cùng là cái bình CO2 . Mơ uớc nhỏ nhoi để mấy cây trân châu bò rợp bể ( không biết có thành không :-$ )
    Bể cũng đang nuôi 2 con otto . Con bút chì hình như stress chưa hết cứ gặp bóng người là phi như điên và gốc lũa :-S

8. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Làm cái đèn 18w ngon hơn bạn ak :D La hán cho ra sau có khi đẹp hơn đấy :D

9. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình cũng muốn mua cái đèn W cao hơn nhưng sợ đèn W cao quá mà để gần mặt nước mấy cây rêu trên lũa không sống nổi ( không biết có phải vậy không :D ) tại dạo này thấy mấy cây rêu trên lũa có tình trạng héo . Không biết có phải vì chiếu sáng mạnh quá không :p

Nhân tiện cho mình hỏi luôn hồ mình 30x17x22 (dxrxc) thì mình để CO2 khỏang trung bình 3s/giọt được không ? Và nếu để CO2 mạnh quá có khi nào PH giảm <7 không (tức là thành axit :D ) . Hiện tại nước mình PH 8 đã phù hợp để nuôi tép + trân châu Nhật phát triển chưa hay phải trung tính PH 7 mới được ?

Last edited: 26/2/10