mới tập nuôi cá dĩa

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi bekhang, 16/3/06.

1. bekhang

bekhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nghe bạn bè giới thiệu nuôi cá dĩa dữ quá nên em đã nuôi thử đó hihi:) em nuôi bồ câu , vì em nghe nói là loại này dễ nuôi với lại em nu6oi đẻ lấy kinh nghiệm thui . cá của em cứ trốn trong góc hoài à , làm sao để cá thân thiện với chủ nuôi đây , cá ăn thứ gì ? cho ăn ra sao ? mong các bác giúp em với

2. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng vậy nè mình mới nuôi cá dĩa dược 3 tháng
    kinh nghiệm của các bác ra sao thì mình ko biết nhưng riêng mình thì lúc mới mua về mình chĩ cho ăn lòng ròng thoi
    sau 2 -3 ngày mình mới cho chúng ăn lăn quăng ròi chùng chĩ
    tép con -tim bò
    mỏi ngày cho ăn 2 -3 lần ( nhưng cho ăn vừa dủ thoi )
    mỏi ngày mình thay 30%nước
    cá mới về còn hơi nhát từ từ ròi chúng xẻquen thoi
    chúc bạn vui !!!!!!!!!!!!

3. nth

nth Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng mới nuôi cá Đĩa gần đây. Cá nhát có thể do ánh sáng đèn , tiếng động, chưa quen, lúc thay nước nhớ làm nhẹ tay nếu không cá nhát dễ va vào các vật dụng trong hồ.
    Cho ăn trùng chỉ thì rẻ tiền nhưng nhớ ngâm & rửa sạch bằng nước, cho ăn vừa đủ.
    Cho ăn tép, cá lớn thì cá Đĩa không ăn được nên sẽ dư và sống luôn trong hồ.
    Nước lạnh nhớ mua thêm dụng cụ làm ấm nước.
    Nếu độ pH thấp thì bỏ thêm San hô vụn vào bình lọc nước mình thấy rất hiệu quả.

4. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cá Dĩa

Cá Dĩa rất là khó tín ko phải dễ nuôi nó có thể làm cho ta đau cả tim đấy nhé !lúc nó nhát đâm đầu vào thành hồ.nhưng nếu biết ý rồi thì cũng ko khó lắm.mình nuôi cá dĩa chơi đã nhiều năm nhưng từ khi lên Diễn đàn rồi cũng học biết được nhiều kinh nghiệm.muốn nuôi được cá đẹp thì phải biết cách chăm sóc cho ăn & ánh sáng nước nữa.bạn có thể mua thức ăn cao cấp cho cá dĩa ở Lưu Xuân Tín Tiệm Dương Bắc cho cá ăn rất tốt vì mình đã thử rồi kết quả cá dĩa của mình cũng đẻ được bầy con hiện đang lớn lên trong rất vui mắt. mình mỗi ngày sáng cho ăn thức ăn cao cắp cho cá dĩa , chiều cho ăn trùn chỉ .tép nhỏ & cá lóc nhỏ .hồ nuôi 1 cặp cá dĩa 40 * 60 mỗi tuần chỉ thay nước 1/3 hồ chỉ có vậy thôi mà lại có được kết quả ko ngờ. các bạn hãy thử xem & có được kinh nghiệm gì thì đóng góp lên Diễn đàn để chia sẽ cùng mọi người để Diễn đàn cá Dĩa ngày một đông vui Chúc thành công thân chào

5. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Chào bạn Cuongphat. Tôi ở Hà nội,mới nuôi cá đĩa được 4 tháng. Cái khó của tôi là thức ăn cho cá. Trùn chỉ mua thì dễ thôi nhưng sợ nhiễm bẩn. Bạn có thể cho xin địa chỉ nơi bán thức ăn cao cấp đó không. Tôi sẽ nhờ người mua rồi gửi ra ngoài này. Tôi nuôi 8 con bồ câu, 8 con Malboro, 8 con Lam vào chung 1 hồ. Tôi thấy nhiều người nói cho cá ăn tim bò thì giữ mầu tốt hơn.Cũng muốn thử lắm, ngặt nỗi tim bò ngoài Hà nội ra hàng đặc sản hết rồi, những 80 ngàn/kg mà toàn bán nguyên cả quả tim, gần 1kg lận.Đắt muốn chết luôn. Tiện đây hỏi bạn luôn, cá tôi mua cỡ 9-10cm, bây giờ sau 4 tháng đạt trung bình 12-13cm, có con 14-15cm.Như vậy tốc độ lớn có đạt yêu cầu không, đã đạt kích thước cho sinh sản chưa?

6. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Thức ăn của anh Dương là thức ăn đông lạnh, liệu vận chuyển ra HN có đảm bảo không?
    - Tim bò ở HN đắt vậy sao? ở SG chỉ có 35 ngàn/kg, nếu lóc bỏ gân thì 45 ngàn/kg. Muốn mua bao nhiêu tùy ý. Có lẽ Tiencao phải đem tim bò ra HN bán quá.
    - Cá sinh sản được hay không thì không lệ thuộc vào kích thước, khi nào bạn thấy trong hồ cá của bạn có 2 con chiếm 1 góc hồ, con nào đến gần thì sẽ bị đuổi đánh, thì bạn bắt 2 con đó ra 1 hồ riêng lẻ, 1 tuần sau sẽ đẻ.
    Theo lý thuyết, cá dĩa nuôi tốt sau 8 tháng thì bắt đầu sinh sản.
    Tiencao

7. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Tim bò ngoài Hà nội đắt lắm. Tôi đã thử mua một trái mà cũng phải đặt cả tuần mới mua được quả nhỏ nhất là 8 lạng, thế mà cũng 70 ngàn rồi, giá chung chứ không phải bị chém đâu nhé. Đến nước này có lẽ tôi phải mời bác buôn tim bò với tôi thôi.Hy vọng đắt hàng!

8. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi,
    Em có nuôi cặp bồ câu, d#11cm.Sống rất khỏe mạnh.Đẻ liên tục!!!Gần như mỗi tuần 1 lần nhưng...đẻ lần nào ăn lần đó,trứng chưa kịp nở nữa!!!
    Đọc tài liệu thì nói rằng lý do có thể do cá sợ, thiếu dinh dưỡng..
    Em đã dán kín mít cái hồ..vẫn ăn.
    Chỉ cho ăn trùn chỉ có đủ dinh dưỡng không ?
    Các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em nhé. Em ở Xì Gòn, nếu được các bác chỉ cụ thể mua cái gì cho ăn luôn càng tốt.hi`
    Thanks các bác

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Việc đầu tiên là xác định xem trứng có khả năng đậu không rồi mới tính tiếp. Khi cá đẻ xong bạn vớt cá cha mẹ qua hồ khác hoặc ngăn cá cha mẹ ra, quan sát trứng sau vài chục tiếng xem sao.

10. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    huhuhuhuhuhuhuhuu....các bác ơi cá dĩa của em bị bịng rùi hhuhuhuhu. vây ngực thì dính bằng trên cơ thể , vây lưng và vây đuôi thì đen lại , nhìn nó lừ đừ lắm .Nó bị bịnh rùi , phải làm sao đây mong các bác giúp cho

11. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chào bạn,hiện tại ở Hà Nội có địa chỉ em ko nhớ rõ số nhà bao nhiêu nhưng ở phố Hòa Mã có cửa hàng cá cảnh có bán thức ăn đông lạnh đó.Bạn có thể qua đó mua cho cá ăn mà ko sợ nhiễm khuẩn.

12. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Là sao nhỉ? xin bạn giải thích thêm, có phải là nó không căng ra không?

Vây lưng và vây đuôi chắc là kỳ trên và kỳ dưới đúng không bạn? cá bồ câu bệnh trên và kỳ dưới đen, nhưng kỳ trên và kỳ dưới đen chưa có khi chưa hẳn là cá bệnh. Vì vậy lần sau xin bạn cung cấp thêm vài thông tin nữa may ra mới chuẩn đoán bệnh được, ví dụ như về da, đầu mắt mang có vấn đề gì không, bụng cá có to không, cá bơi thế nào, có chịu ăn không, cá đi tiêu ra loại phần thế nào.

13. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Diễn đàn cá đĩa lại sôi động rồi đây!tình hình này thì các bác nuôi la hán có khi lại phải sắm thêm bể để nuôi cá đĩa nữa vì cá đĩa thì rất đẹp nhưng lại khó nuôi trong khi mấy chàng la hán lại khoẻ như voi ,cái gì dễ quá thì mau chán phải không các bác.Bây giờ em có thêm bể cá đĩa rồi vừa trị bệnh cho tụi nó xong sử dụng toàn kháng sinh thôi tưởng chúng toi nhưng nay lại bơi vui vẻ được rồi.
    bạn be-khang xem lại triệu chứng rồi kể lại cho mọi người xem để mọi người còn giúp bạn,ví dụ như cá có viền mốc trắng ở vây không?,cá có ra nhớt không ? cá có cụp hết vây vào không?nuôi cá đĩa ở miền bắc mà phải chữa bệnh là chuyện thường mong cá của bạn mau khỏi bệnh.

14. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn bạn đã chỉ , mình mới phát hiện ra nó đã bị nhiễm nấm rùi. theo báo cá cảnh số 6 ở bài :mách nước nuôi cá dĩa khỏe mạnh"thì có nói đến triệu chứng hoàn toàn giống cá của mình cá ko thèm ăn , thân hình mỏng lại , phân cá có màu trắng , vây bị đục màu , gập lại , mo81i dây còn phát hiện vây có 1 số đốm trắng nhỏ , mình nghĩ nó bị nấm phải ko ? mong các bác giúp với

15. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Vậy thì bạn vào mục trị nấm cho cá đĩa trong mục cá đĩa các bác đã đưa ra một số cách trong đó có một cách chỉ trị trong một ngày là khỏi.Chúc bạn thành công.

16. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    huhuhuh........ khi đọc bài báo cá cảnh số 7 thì có mục "cá dĩa bị nhiễm siêu vi " thì những triệu chứng đó hoàn toàn giống với cá của em . Em phải làm sao đây các bác

17. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hihihi em chưa chữa nấm xem kết quả thế nào mà đã phán là cá bị nhiễm siêu vi. Nếu nó bị nhiễm siêu vi giống như cá của bác Lãng thì vô tình con cá của em có giá trị nghiên cứu rất cao.

18. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    hu huhuhu nó đã chết rùi nhìn nó lúc chết rất giống con cá trông hình vây thỉ từ từ bị mất đi , em đã mai táng nó rùi , buồn wa , nhưng đây là lần đầu tiên em nuôi để lấy kinh nghiệm mà , mong rằng lần sau em nuôi sẽ ko bị như vậy nữa ^_^

19. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chán em ghê ấy.diễn đàn có sẵn rất nhiều bài trị bệnh cho nó vậy mà em lại để nó chết chứ.Cứ thế thì hội cá dĩa ngày càng teo lại so với hội nuôi la hán thật rồi...

20. bekhang

Thích đã nhận:
    2
    bác chuọtcon ơi em đã trị bịnh cho nó từ lâu rùi nhưng bệnh ko hề thuyên giảm , bó tay toàn thân thui , còn vấn đề bác nói theo em nghĩ thì mỗi người 1 sở thích thui cái quan trọng là tấm lòng của chúng ta đối với cá thui