mới tập nuôi loại manh manh ngoại anh em chỉ với

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thainguyennt, 23/7/14.

1. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    tình hình mới tập chơi. đang làm chuồng phân ô. nuôi cả tháng vẫn chưa thấy cái trứng nào. ko bik khi nào nó mới đẻ đây,,,,,,:applause::applause::applause::applause::applause:

2. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Chuồng như thế nào, bạn chụp hình lên cho anh em xem và góp ý. Còn vấn để chim đẻ thì cứ nuôi, chim quen lồng, quen thức ăn, cảm thấy an toàn thì sinh sản ngay thôi mà.

3. Zeb

Zeb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mới đầu sẽ thấy đợi lâu mà chim ko đẻ, phần vì chim mới, phần vì ng nuôi cũng nôn, từ từ sẽ có trứng thôi. Manh manh đã đẻ thì bắt tụi nó nín đẻ còn khó hơn đó. Bạn cho tụi nhỏ ăn gì, chuồng trại ra sao, nắng gió thế nào? Chim bạn mang về bao nhiêu tháng tuổi rồi? Thường thì cặp nào chịu nhau nhanh thì chậm nhất là 2-3 tuần, nhưng cũng có khi con trống phải kiên trì dụ mái 1-2 tháng. Bạn quan sát biểu hiện, sinh hoạt của 2 con chung cặp, nêu tụi nó rỉa lông, tối đậu gần nhau ngủ thì trong vòng 1-2 tuần sẽ có trứng, bạn đặt tổ vào là vừa. Tổ cũng kích thích chim đẻ nhanh hơn vì chim mái sẽ đông dục khi thấy tổ, lúc đó thì gần như là trống nào có cũng chịu.

4. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình phân ô theo kiểu 40X40 co vách ngăn...... chuồng dài 1m6 chia thành 12 ô. 40x40 3 ô từ trên tính xuống 4 ngăn////// đóng cả tuần lễ.... chim mình mua là chim của nhung nguoi nuoi tai nha. có cập đã bắt cập. có câp mình bắt lẽ. nói chung chim vùa xong long. tơ lên hết. hix. chim manh manh ngoại nó lâu đẻ hơn chim manh manh trắng. loại chim nhật. ,,
    sắc ô thì mình thấy có trứng rồi. có vẽ loại này mau đẻ
    thức ăn thì theo chỉ dẫn diễn đàng mình cho ăn như anh em chỉ. kê+ xà lách+ khoáng+ võ trứng ga nói chung chuồng đồ ăn nó ăn ngập mặt luôn. haha

5. lê quang sơn

lê quang sơn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bạn cho thêm kê trứng thử xem. Nhiều khi chủ cũ nuôi tốt quá về mình nó chưa thich nghi đó.
    Cách làm thì tìm bài của chị GC chuẩn không cần chỉnh luôn.
    Chúc bạn sớm có đàn chim đẹp.

6. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    mới làm một hủ kê trứng gà trộn. chim co ve rat thich loai nay. an nhieu lam. cau mong mau co dan chim dep up dien dan. kaka. kiem tien choi cap 7mau nuoi thu. mà nghe nói loại đó khó nuôi quá

7. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có xây kê = máy xây sinh tố+ gạo xây bóp với lòng đỏ trứng ga đã luộc chín. trộn vào cho chim ăn. chim có vẽ thích món này. 4 ngày mình làm một lần. cho ăn liên tục không biết khi nào mới có tin vui đây. hazzz.

8. lê quang sơn

lê quang sơn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Không cần phải vậy đâu bạn. Kê xài trứng là ok rồi cứ 100gr kê lột với 1 trứng đả lửa nhỏ đều tay. Để dành được cả tuần.
    Cho ăn nhớ để ý nuôi chuồng nhỏ mà cho ăn món này nhiều đễ bị ù luôn đó.

nttnqb and thainguyennt like this.
  9. dominic

dominic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Mới 1 tháng la chuyện bt. Có cặp mình phải chờ 3 tháng mới đẻ. Tùy vị trí chuồng. Vi trí tổ. Xem nó có vào tổ ngủ kg. Nếu kg chịu thì bạn nên đổi hướng như vậy sẽ nhanh hơn. Giữa các ô chuồng nên che lại. Nếu những con chưa bắt cap, co khi con mái chiệu con trống chuong kế bên.

10. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình che hết bạn ơi. toàn bộ vào tổ ngủ hết. hazzz. chăc phải đợi xem sao chứ biét sao bây giơ. 1thang 15 ngay da trôi qua. vẫn chưa có tin j cả. thấy con trống đạp mái rồi. mà chưa thấy mặt trời

11. Phước

Phước Guest

hihi, cảm giác mới nuôi bao giờ cũng thế, yên tâm, manh manh nó quen chuồng đẻ còn hơn gà :v

12. Tấn-Hải

Tấn-Hải Active Member

Thích đã nhận:
    19
    trống đã đạp mái thì trong vòng 10 ngày sẽ có trứng.Nếu trễ hơn thì mái có vấn đề về sức khỏe,càng trễ thì càng nặng.Thường do hụt canxi và yếu hocmon sinh sản do chế độ chăm sóc.Đây là 1 trong những bệnh do con người,có thể khắc phục đc.

thainguyennt thích bài này.
  13. thainguyennt

thainguyennt Member

Thích đã nhận:
    0
    khắc phục thế nào bạn. bổ xung cái j cho nó ăn. võ trứng thì bỏ zo rồi. khoáng củng vậy. cho ăn cái j tăng hoc mon sinh sản ta

14. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    bác chụp cho anh em xin ít ảnh khu nuôi của bác với.....................................................................................