mới tập set hồ đá, nhờ các bác cho ý kiến

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hstrung, 4/11/08.

1. hstrung

hstrung Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ 100x45x45

Last edited by a moderator: 7/11/08
  2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847

Mấy cục đá to và cao chuyển quan bên bờ phải đi bạn, như thế sẽ ổn về bố cục hơn, dòng suối cũng khá đẹp chỉ thiếu chút cát trắng rải vô thôi

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    con suối nhìn rất tự nhiện đẹp.
    mấy cụt đá lớn nên cho nó hơi nghiên nghiên 1 tý nhìn mới đẹp.
    và tìm thêm vài cụt đá lớn cho vào góc phải vài cụt.

4. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn dẹp lám nhưng nếu làm xuối thì em thấy ko nên để những tảng đá lớn gần con xuối, những tảng đá lớn nằm giữa không thích hợp tạo dòng xuối cho lám, dòn hết đá ra 2 bên bờ xuối thì 2 góc bên trong sẽ rất phô và khó trang trí cây (đây là ý kiến của em, mong các bác đừng chủi nhé) hihi

5. hstrung

hstrung Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác cứ chửi em thoai mái đi nhé. Bác nào chửi em càng hay em càng khoái, He he!!!

6. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy bố cục thế cũng ổn rồi, bộ đá đẹp quá. Theo mình bạn nên bỏ lũa vào phía bên phải hồ cho nó ngã ra phía con suối tạo cảm giác như cây bị đỗ. còn phía bên phải dể trồng thảm cỏ xanh nhìn cho đã. Mình thấy nhiều bạn setup bố cục hồ rất đẹp nhưng đến khi cây cối mọc um tùm thì nhìn không thấy bố cục đâu hết, mình mong hồ bạn sẽ k như thế. vài lời góp ý, có gì k đúng bỏ qua nhe bạn.

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bộ đá đẹp bố cục chỉnh sửa lại theo ý các bác thì ổn. Nhưng màu bộ đá thì quá sáng! Nếu giờ bạn thêm dòng suối bằng cát trắng thì sẽ có vẻ j đó ko ổn. Mình thấy có vài cục nhỏ màu nâu, sao bạn ko kiếm cùng loại này cho đồng bộ mà màu cũng hợp!

8. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bộ đá của bạn khá đẹp, hình như là đá xanh , mai sau rêu xanh bám vào sẽ đẹp hơn, có góp ý nhỏ về cách bày của bạn, mình thấy đá tập trung vào giữa nó có cảm giác bị dồn nén,vì thế tạo ra hai khoảng trống khó trồng cây, bạn thử đặt như Cuội nói xem sao, có lẽ như vậy hợp hơn.

9. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình thấy cách xếp đá làn xuối rất đep có bồi có lở ,có nét khất của nguồn vầy theo mình là ổn ,nếu như bạn dịch chuyên suối về bên trái một tí nữa thì đẹp lắm nhằm tạo điều kiện cho bên phải trồng cắt cắm mừ

10. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Bạn có bộ đá rất đẹp.

Về bố cục tạm ổn, riêng hòn đá cao nhất bạn có thể dời nó qua trái khoảng 5-7 phân, để có 1 khoảng cách an toàn đối với dòng suối. Nếu bạn để quá gần dòng suối sẽ luôn cho ta cảm giác ngã đổ khi dòng suối chảy mạnh hoặc bị xói mòn dưới gốc.
    Bạn nên trồng các cây cỏ thấp tiền cảnh, cỏ Nhật ở trung cảnh, cỏ cọp hay NMC cao ở hậu cảnh sẽ đẹp hơn trồng các loại cây cắt cắm.

Chúc bạn sớm có hồ đẹp.

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mình thấy đá sắp ok, chỉ cần thêm 1 số viê đá nhỏ vô chân các khối lớn để tạo cảm giác vững chãi hơn.
    Loại đá này hình như là đá vôi?

12. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Đấy
    Đấy! Bác Blue Dolphin bảo rồi đấy! Nếu đây là đá vôi thì bạn mua loại khác đi ko thì teo!