Mới tham gia diễn đàn - Xin anh em góp ý

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi Ronglong, 10/3/08.

1. Ronglong

Ronglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá này của mình hơn 2 tuổi và mình cũng không biết có phải là huyết long không vì chưa học hết được cách phân biệt cá.
    Dạo này chú cá của mình ăn ít và thức ăn thường ăn là Dế.
    Chú cá này không ăn cá và mình có cho ăn Dế, Sâu và Rết. Nhưng thường nhất vẫn là Dế.
    Mình mới tham gia diễn đàn và có chú cá rồng đầu tay xin ra mắt mọi người và mong mọi người đánh giá góp ý.
    Mình vửa đăng ký làm thành viên của CLBCRSG và mong sớm được giao lưu với các hội viên trong lần offline kế tiếp.
    PS - Xin chân thành gửi lời cảm ơn đến KITAX & LANGTUVN1991 đã hướng dẫn và giúp RongLong trong việc upload và gửi topic đầu tiên.

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nhìn má em rồng đỏ như vậy sau này hứa hẹn một em Huyết rất đỏ...Chúc mừng bạn nhé !...

3. khoa_tuấn

khoa_tuấn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn mua có giấy chứng nhận ko mà sao bạn hỏi vậy nhìn đỏ như vậy là huyết rồi

4. chuongmed

chuongmed Member

Thích đã nhận:
    3
    Con này đẹp quá! Chắc bạn đùa thôi chứ bỏ ra 1 số tiền lớn và nuôi cá đẹp như vầy thì chắc bạn cũng là cao thủ!

5. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Một chú HL đẹp mọi người đều muốn sở hữu, phông nền, đèn, chụp hình chuyên nghiệp nổi bật các phẩm chất của HL 2 năm tuổi ???!!!???

Nếu bạn đến với CLB trên tinh thần chia sẻ và học hỏi thêm thì CLB xin hoan nghênh đón chào.

6. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hì hì anh này chắc đang đùa đây
    1 chú hl tuyệt đẹp,chúc mừng anh
    khi nào chán thì pm cho em nhá hehe

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    1 chú super red rất đẹp.
    chúc mừng bạn.:applause:

8. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thì ko am hiểu nhiều bề cá rồng nên khó bản luận với bạn và anh em về chủ đề này vì mình chỉ chơi la hán & TS(ko đủ tiền chơi rồng),mình chỉ có thể giúp đỡ bạn về chuyện upload hình và pót bài , Nhưng mình nhận xét thế này nhá : trình độ chụp hình của bạn rất good,ko bị ngược sáng và chọn góc chụp chuẩn quá,cá bạn cũng có màu đạp lắm

9. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    greenarowana - vậy là cá của mình là huyết long phải không. Vì mình chưa phân biệt được giữa KLHV và Huyết Long
    trang_den246
    <TABLE cellSpacing=6 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD noWrap><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458042", true); </SCRIPT>
    </TD><TD width="100%"> - hihi - cá mình là do 1 người thân tặng và họ nói bí mật nên mình cũng chịu. Trước kia mình có 1 con có xuất xứ mua bên anh Mạnh Long nhưng được do mình chuyển địa điểm và quá trình vận chuyển nó bị chết. Đến giờ nghĩ lại vẫn đau lòng quá mức :((((
    <TABLE cellSpacing=6 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD noWrap>chuongmed - cá này người thân tặng và mình cũng chỉ chăm sóc bình thường, tuần thay nước 1 lần và cũng may con này không ăn cá con nên mình thả thêm mấy chú cá vàng làm vệ sinh hồ.
    Dạo này chú ấy ăn ít nên lo lắng không biết có phải do đang giai đoạn chuyểnn màu và lên vây thứ 6 nên ăn ít lại hay bị vấn đề gì về sức khỏe. Anh em nào biết góp ý chia sẻ khoảng này giúp mình

clearboy - cảm ơn lời khen của bạn. Mình chỉ chụp đại. Phong nền màu đen, đèn màu trắng hồng bình thường. Cho mình hỏi, 2 tuổi mà lên màu như vậy là có bình thuờng không.
    Mong gặp clearboy ở buổi giao lưu offline kế tiếp. Lúc đó mong bạn chia sẽ thêm.

huy_chuot - huhu - bạn nghe ai nói chán cá rồng chưa. Mà PM để làm gì với chú cá của mình vậy.

trinh phuong an - được TPA khen tặng thật quí, vì mình thấy bộ sưu tập cá của bạn qua hình rồi. Khâm phục lắm. Cá của mình chắc vẫn chưa bì được với các chú của TPA. Có dịp cho mình xem thực các chú ấy nhé.

langtuvn1991 - tay nghề của mình chụpp hình kém lắm, nhưng chắc nhờ lúc đấy may măn khi bầm hình nên phẩm chất hình cũng được. May mà mọi người không chê.<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458475", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458074", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458067", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458064", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458052", true); </SCRIPT>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE cellSpacing=6 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD noWrap>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458037", true); </SCRIPT>

10. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có người bạn quí quá, tặng cá quí mà không biết người chủ là người quí cá.
    Hẹm gặp bác sau nhé

11. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    bác clearboy nói thế làm em thẹn quá. Cái khoản cá quí và quí cá của bác nói làm em phải sưu tầm và học hỏi anh em để kẻo chết danh "quí cá-cá quí" của bác.

em toàn nuôi mấy con không cần chăm sóc không. Hôm nào upload cho bác xem :)

12. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    super red ... 1 bộ vảy đẹp ... nhưng màu đỏ chưa lên hết ... hãy ráng thêm 1 năm 2 năm nữa đi bạn ... àh bạn xài phông đen + đèn nan của Huyết đi bạn ... sẽ đẹp hơn bây giờ rất nhiều ... hihihi

13. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    arowanafish - mình cũng đang xài phong đen nhưng còn đèn gì thì không biết. Chỉ biết nó màu trằng hồng. Mình có đọc tài liệu nên cũng biết cá sau 4-5 tuổi sẽ trưởng thành và đẹp. Theo cách bạn nói chắc bạn có những chú cá hơn 2 tuổi, bạn có thể cho mình biết khoảng 2 tuổi cá của bạn ăn có bình thường hay ăn ít lại vậy.
    À mà khi vẩy cá rồng bị mất, nó có mọc lại và màu sắc của vẩy mới thay này có giống các vẩy xung quanh không. mong bạn chia sẽ giúp<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458743", true); </SCRIPT>

14. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thường thì khi mất vẩy thì nó sẽ mọc lại bình thường tuỳ theo độ tuổi của cá mà mọc lại chậm hay nhanh , có thể 1 tháng , 2 thậm chí 3 tháng bạn ạ . Khi mọc lại vẩy thì nó sẽ không được đẹp bằng lúc trước , nó có thể bị nhỏ hơn ( chú NL ngày trước mình nuôi cũng bị vậy không biết chú HL có khác không . Mong là khác .) Mà chú cá của bạn đẹp vậy mà bị tróc àh ? hay cá của người khác ?

Last edited: 10/3/08
  15. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác chelsea nói đúng đấy bạn ... cá trên 4 năm mới bộc rõ đc phẩm chất ... bạn ra cửa hàng của anh Long có đèn nan cho HL đó bạn ... hihihi Đèn hồng xài cho KLHV ...v...v

16. huy_chuot

Thích đã nhận:
    8
    phần trả lời này em dám chắc anh k phải là ngừoi k bít gì về cá rồng hihi
    mà lại k bít hl khác gì với klhv của anh trang_den 246 nữa chứ

17. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    Chelsea fc - chú của mình thì không bị tróc vẩy, nó chỉ bị xước bên ngoài của vẩy và tạo 1 vệt đen trên 1 vẩy lưng nơi mà cá rồng thường được bắng chip vào. Có thể lúc nhỏ nó bị thương phần vẩy chổ đó nhưng nguyên nhân gì thì mình không biết và chỉ đoán do 1 số cá bắng chip trên lưng do không cẩn thận bị trầy vẩy, cũng có thể do nó va chạm vào đâu đó rồi bị thế. Mình đang cố gắng tìm hiểu vì cá này người người thân tặng và thường thì mình ngắm cá và cho ăn hay thay nước. Còn nhìn về thể trạng hay các bệnh lý khác thì lại không phải mình. Nên đôi khi các bạn thấy mình có những câu hỏi hơi Củ Chuối tí. Bây giờ thì quyết định nghiên cứu và chăm sóc chú cá của mình nên đang học hỏi mọi người và các đánh giá tình trạng cá cũng như phân biệt các loại.

arowanafish - hehe - đến chỗ anh Long hoài mà có biết để hỏi đâu. Thường thì hồ dài 2m thì dùng mấy đèn thì tốt cho cá và phát huy hết sắc tố của cá vậy Arowanafish. Mong bạn chia sẽ thêm tí.<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458774", true); </SCRIPT>

huy_chuot - chú cứ chẩn đoán bệnh mãi :D theo chú tô đậm nghĩa là KLHV sẽ không lên được vẩy thứ 6 và huyết long thì sẽ được. Con của mình thì vẩy thứ 6 gần mất hết màu đen nhưng không biết có phải đó là đặc tính của Huyết Long không hay do may mắn. Vì thế mình mới hỏi ở phần đầu xem cá mình có phải là huyết long không - nghe các thành viện đánh giá thì đây là Supper Red hay gì gì đó. Chắc cũng là huyết long nhưng phân biệt thêm Supper Red với Huyết long thường ???? Em có thấy anh nói câu nào là không biết gì về cá rồng không ??? Anh biết ngắm cá rồng, nhưng phân biết các loại chi tiết quá thì bó tay. Quá Bối thì biết quá Bối vàng giống của anh Long. Cao lung gì đó thì chịu. Crossback gì đó cũng chịu theo. KLHV thì thường thấy màu đỏ nên không phân biệt được với Huyết Long.
    em còn chẩn đoán bệnh gì nữa không :D
    thân !!!!<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458789", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_458772", true); </SCRIPT>

18. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    à mà chú cá của mình lúc trước có nuôi thêm cá đuồi và thái hổ chung với nhau, vì nghe mọi người nói là Long Hổ Tranh Hùng và hồ cá phải đủ 3 tầng - thượng tầng là cá rồng, Trung tầng là Thái Hổ và Hạ tầng là Cá đuối nhưng bỏ vào 1 thời gian là 2 chú đó đi dạo bồng lai tiên cảnh bởi chú rồng dữ quá.
    Nhưng dạo này tự nhiên chú ta hiền lành và không thèm dòm ngó mấy chú 3 đuôi.
    Có bạn nào gặp tình trạng này và kinh nghiệm xử lý thế nào vì mình cũng muốn thả vào đấy cá đuối và thái hổ.

19. huy_chuot

Thích đã nhận:
    8
    hehe em chỉ đùa thui mà sao anh nóng thế nè hehe
    đc làm wen với 1 ngừoi cùng niềm đam mê với mình thì còn gì bằng
    khi nào có dịp cho em chiêm ngưỡng em này của anh với nhá

20. Ronglong

Thích đã nhận:
    0
    chú nhớ mang con của chú sang cho anh chiêm ngưỡng nữa nhá :D
    thấy địa chỉ chú ghi Đức Trọng hả. Vậy chắc cá của chú phải có thêm thiết bị trang trí nội thất trong bể giống thanh sưởi phải không.