mồi trần !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi baoanh92, 12/4/11.

1. baoanh92

baoanh92 Active Member

Thích đã nhận:
    96
    ai cũng biết mồi cây là đỉnh cao của nghệ thuật chơi cu gáy nhưng với tình hình bổi trận như hiện nay thì đánh trần cũng là một nghệ thuật ! mong anh em chia sẽ kinh nghiệm huấn luyện giăng dò ( có hình càng tốt ) vì tập mồi trần còn khó khăn hơn mồi cây và đất đánh ụp ! chim bổi hiện giờ nhiều nơi bể ụp né dò rất khôn !

trinhthinh, bdbird, tronrong and 10 others like this.
  2. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    em nghĩ là không nên bác ợ. nếu anh em diễn đàn ai cũng biết cách đánh mồi đất cả thì có lẽ hết nòi cu gáy đó bác. những con bổi trận là tác giả của những chú chim hay trong tương lai mà chúng ta bắt cùng bắt tận thì có lẽ chim hay chỉ còn lại trong những chiếc lồng đc trang hoàng lộng lẫy thôi bác ợ. em nói vậy có lẽ phật lòng bác nhưng mong bác thông cảm. bắt hết cu hay rồi thì nghề gác cu của anh em ta có lẽ cũng gác tay luôn thôi. nghĩ đến kết cục như vậy mà thấy ái ngại quá bác ạ. có lẽ anh em diễn đàn cũng nên đấu tranh để loại bỏ dần phong cách đánh mồi đất đi thôi. mồi đất hay thì cho em nó ở nhà nghĩ lão cũng được. mạo muội vài lời mong bác đừng giận !

3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Nếu phải đường đời bằng phẳng hết,
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai.

(Giả sử tiền đồ tận di thản
    Anh hùng hào kiệt giã dung thường.)

Hoàn toàn đồng tình với ý của Bác,......anh em ở DD điều đồng ý hết ko chơi nữa thì sao........chúng ta cũng ko đủ sức với những ai chưa thật sự đam mê nuôi cu ..........họ có thể vì tiền giật lưới hàng loạt......với lại theo em nghĩ cũng có trường hợp mình cũng phải dùng mồi đất chứ..............

Dùng mồi đất ( mồi trần) khi : 1) Con bổi quá trận. 2) Bổi rất vừa ý muốn bắt nhanh ( vì sợ bạn chơi bắt trước mình_tối về ngủ ko ngon).....

Ở vùng em xưa nay chơi lụp thượng tàu dừa..........khoãng 4 năm gần đây lụp đờn cò, mồi đất, giật lưới.........bây giờ muốn bắt được 1 con bổi vừa ý bằng lụp dừa rất khó...............Nên buộc lòng phải chơi mồi đất........

4. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Tôi nghĩ, mình không nên cố bắt cho cho kỳ được những con bổi trận bằng bất kỳ giá nào, hãy để nó tồn tại lâu lâu ta lại đem mồi lồng đến để thi thố tài năng với nó có hay hơn không. Hoặc tạo ra một cơ hội thi đấu cho các bạn chơi cu mồi lồng, như vậy thì thú vị biết bao nhiêu? Cố tình bắt cho kỳ được con bổi trận đem về nhà bạn sẽ không còn cơ hội thưởng thức chim mồi được đấu thỏa sức với chim rừng như ao ước của người chơi cu từ trước đến nay. Thân chào!

5. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    em đồng ý với chủ topic.....bây giờ cu gáy ít hơn nhiều rồi,nên bổi trận rất là hiếm nên mình vừa chơi vừa bảo tồn là tốt nhất!!!!
    mấy ng giật lưới hay j j đó thì kệ ngta mình làm sao đúng với lương tâm mình là ok rùi,phải không????
    mà theo em thấy đeo theo 1 con bổi hay vài mùa chim mà bắt đc thi mới sướng.....k bắt đc thì coi như nó không phải của mình đi:D
    hjhj....

6. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    rất tuyệt vời! hoàn toàn tán thành với ý kiến của bác! quả thật nếu đc chứng kiến những pha tranh hùng đó thì còn hơn là bằng mọi cách bắt nó về để rồi không thể thấy hết đc tài năng của chú mồi cưng. chúc bác có những chú mồi cây xuất sắc.

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Rất nhiều quan điểm bảo tồn cu gáy, đi xa cả gần trăm km đụng con bổi hay quá sá, thôi ko bắt nữa để bảo tồn híc híc!! vậy thả luôn mồi ra cho đủ cặp bảo tồn và gác sào và lồng luôn.chim rừng đầy dễ gì bắt hế, ko bắt người khác cũng bắt thôi, quan trọng là gác đúng chim, xem nó có hay ko mà bắt thôi. nghe tiếng tốt, bài bản mà gù ác ác chút là cỡ nào cũng bươn qua bắt. chim đó ko bắt thì bắt chim nào?

8. minhvip

minhvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    em đồng ý với bác thiện , bây giờ em mà chỉ chỗ cái kon bổi mà nhiều cao thủ bị bể mồi với nó và kòn chạy mặt nữa , các bác ko bắt em nó mới là lạ , lúc đó chắc là lụp cây ,dò ,lưới , đờn cò chắc có đủ mặt ở đó wá, mà kon bổi đó trải wa hết gùi chỉ kòn đờn cò là em bổi đó ko bik có chạm mặt chưa nữa , lúc đó em nó là đang bảo tồn ở nhà 1 bác nào đó

Last edited: 13/4/11
  9. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Đọc xong mất hứng cu cò !................................................

Last edited: 13/4/11
  10. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Người chơi cu gáy ai cũng muốn có một con mồi hay nhưng gặp con bổi hay không bắt thì biết bao giờ mới thỏa mãn được đam mê. Bắt được con bổi hay mới có cảm giác run run mà sung sướng...

11. trungkienmcsa

Thích đã nhận:
    2,930
    cái này thì em nghĩ bác namnhi nhà ta đã hd cách bắt chim trận rồi mà bác. có lẽ anh em ta phải học thêm nhiều trên diễn đàn để sát bổi hơn bác ạ.

bavu and anxuanloc like this.
  12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    CŨng chưa hẳn đâu bác chim trận mà, nều bắt được thì thanh hóa đâu còn chim để bác và ae sau này bắt được...mồi hay chưa hẳn bắt được bổi hay, người hay, kinh nghiệm chưa chắc sở hữu được bổi hay.

bdbird, QuanLuong, bavu and 2 others like this.
  13. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    ko có gì là vô đối cả.cám ơn a thiện bảo lộc cho 1 triết lí chơi chim cu. theo riêng anxuanloc thì chúng ta ko nên nhìn quá phản diện về mồi trần. vì ai thích chơi môn gì thì chơi môn đó thôi (cây,đất,gáo,trần...kể cả giật lưới)
    e xin phép kể câu chuyện:
    e đã từng chơi mồi trần và khi đụng những e bổi mơ thì bắt nhanh nhấp nháy, và ngược lại gặp những e "gian hồ phong sương" thì trận cũng ác lắm thôi đứng trên đầu mồi gù mặc cho e mồi trần chớp cánh, phóng rước...vì con bổi đã từng bị giật lưới nên nó nhớ đời ko dám xuống đất nữa, e theo được 2 năm thì cũng bắt bằng mồi cây trong lúc đi tập bổi do nó có ổ.có thằng lạ đến bắt buộc nó phải đuổi đi nên dính. tóm lại mồi cây là môn nghệ thuật,đất,trần thì bắt nhanh. nhưng ai nói con bổi ko trận với con mồi trần. chúc các bác có nhiều niềm vui trong công cuộc cu cò đang ngày càng đổi mới(quá trận)

14. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    .
    Còn tùy thuộc vào cơ duyên nữa mà bác Thiện," người hay, kinh nghiệm". Thì phải năng thăm hỏi anh em bẫy cu,trong vùng ấy biết đâu lại có chú bổi , hoặc chú mồi lỡ nào ngon ngon thì dinh nó về nhà.Nhưng mà còn chưa chắc...he he !

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Lâu lâu cũng phải thăm anh em chút, những người ấy hay có duyên bắt chim hay, em cũng mới bê 1 con thổ tiếng tốt, bài bản và gù mịt mù về nhà. uống hết cả bình trà say ngất ngây, năn nỉ gãy lưỡi và cuối cùng bắt cả mồi và 2 con bổi về nhà. con mồi giờ mới chơi lại, ko sao chim hay mà, con bổi chưa gáy lâu lâu chiêu nhưng ra mồi thì đích thị là con mồi tuyệt chiêu, tiếng tốt bài bản và rất nhiều gù. chim ấy ko mua thì mua chim nào?

Last edited: 14/4/11
  16. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    .
    Bác nói đúng lắm! họ có thời gian hơn anh em mình, thích lúc nào thì đi bẫy lúc ấy..cứ đeo bám rồi cũng có phút con bổi nó sôi máu lên, nhập hộ khẩu lúc nào không hay.Nói vậy thôi bác ạ, nhiều người kinh nghiệm lắm họ chọn thời điểm căng lửa nhất mới đánh,
    còn anh em mình thì cứ cuối tuần, đôi khi gặp thời tiết xấu, lại bận việc gia đình,vài lần như vậy thì qua mất mùa bẫy rỗi. hên xui thôi, nên bi giờ mới đang gấp rút tuyển bổi nuôi mồi, rồi sẽ có một ngày nếu cơ duyên đến ta sẽ có một chú mồi thiện chiến ''Bách chiến bách thắng" hy vọng sẽ có một ngày như thế.

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em thì 1 tuần chỉ đi gác được 1 ngày, sui gặp trời mưa thì lượn chỗ nào đó kiếm bổi chơi "nếu tiền nhiều " hên trời nắng đẹp thì đi gác. mồi đổ lông trắng lồng em vẫn bê đi gác, đánh riết rồi nó wen, nhưng phải kiếm bổi hay để nuôi và thay thế nếu như một ngày sui xeo ko còn mồi thì còn bổi và mồi lỡ...ko ai nói hay được cả đâu bác nhỉ. mồi hay ắt sẽ có bổi hay, oánh nhiều, bắt nhiều bổi hay mình sẽ mau lên tay thôi. kinh nghiệm thực tế là bài học quý báu nhất thiết thực nhất, con chim hay nó thể hiện qua diện mạo và hình dáng bên ngoài nếu mình có chút kinh nghiệm là okê. trước kia em rất lờ mờ ko rõ con hay ở điểm nào, cầm chim hay mà vẫn ko biết nghĩ lại thật tiếc nhưng bây giờ thì khác không được phép sai lầm.

18. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Chưa chắc đâu bác ơi, đầy con bổi không hay nhưng bị bắt hụt hay va mồi nhiều lần thành ra trận chứ không phải con chim trận là con chim hay. Bác trung thành với cách đánh mồi cây nhưng đụng phải con chim cực hay mà không bắt được, khi về thì luôn nghĩ đến nó và tìm cách chinh phục, ôm sau đến thấy người ta thả đất bắt mất, nói người ta nhượng lại cho mà không được lúc đó không biết bác nghĩ gì??? Ý trời hi hi hi

19. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    theo e thì mỗi người có một sở thích và tùy vào điều kiện của từng vùng miền mà họ chọn cách chơi cho riêng họ nhưng chơi cách nào thì cũng có cái hay của nó vài lời mạo muội xin các bác bỏ qua

trangbangboy thích bài này.
  20. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    đi đánh nhiều thì gặp cu nhiều, cơ hội bắt cu hay cũng nhiều là vậy, những con chặng thường là những con bị sẩy hoặc là chứng kiến cảnh người ta bắt đồng loại nhiều quá nên nó sợ,hồi trước e cũng bắt được một con chặng tướng tốt nhưng không hay ho gì, gáy thì chậm, không bài bản lại gù ít.Nếu ai gặp được những con chặng hay và thu phục được nó thì có duyên quá rồi còn gì.