Môi trường cá Đĩa !

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi mecakieng, 12/9/06.

1. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có tài liệu ghi là : " Khi nuôi cá Dĩa nên cho vào hồ ít nhất 5 cm cát hột dứơi đáy hồ cho cá quen với môi trường sống ngoài thiên nhiên ". Mấy bác có chơi cá Đĩa theo cách đó ko vậy ạ ? Em thấy tài liệu còn nói là khi cá Dĩa ăn thì hay có thói quen thổi cát lên để tìm mồi, thấy cũng hay. Ai ko chơi theo cách này thì thử chơi đi nha. Còn nữa, nếu từ trước đến giờ mình ko nuôi theo cách đó, tự nhiên bây giờ mình nuôi như vậy thì cá có còn giữ dc thói quen đó ko? Giúp em 1 vài ý kiến nha các bác. Thân !

2. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nếu bạn nuôi chơi thì nuôi sao cũng được miễn là bạn thích, còn nếu nuôi KD, nói chung là nuôi số lượng lớn thì hơi kẹt trong việc vệ sinh hồ hay khi chữa bệnh thì kẹt dữ lắm - nó kêu cọt kẹt hoài à

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Tớ hồi trước thì có chơi cát trải dưới đáy, nhưng giờ nền xài sỏi vàng to nên chúng thổi phù phù hết nổi roài...

Cá tớ mua ngoài hàng có ai trải cát đâu, đem về cho ăn giun, giun chui xuống cát là chúng tự biết thổi cát tìm giun ăn thôi, bản năng roài...Nhưng để chúng thổi riết miệng bị nhọn dáng ko tròn là ko đẹp đâu nhá :D

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Tập cho cá đĩa thổi cát tìm thức ăn đơn giản thôi......bạn cho cá đĩa ăn giun...mỗi lần thả nhiều nhiều,sau khi chạm đáy giun sẽ tụ thành từng đám dưới nền cát ...cá sau khi ăn hết mồi trôi trong nước sẽ phải tìm mồi trên nền cát....lâu dần cá sẽ quen việc ăn mồi trên nền cát ..sau đó là thói quen thổi cát tìm thức ăn khi đói.....tuy nhiên việc thả giun quá nhiều sẽ làm bẩn nền cát .....khó thay lắm và ảnh hưởng đến cả chất lượng nước...

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    giun nó chui xuống nền hết cả, ko bẩn đâu bạn ơi...
    Tớ còn trồng cây bằng cả nền trùn chỉ đây này :D...

6. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi:em mới tập chơi cá
    Em cũng muốn chơi cát rong hồ cá dĩa,nhưng làm sao vệ sinh hồ ?? em thường hút nước bằng ống để lấy thức ăn thừa + chất thải ra.
    Cát đó em có thể mua ở đâu? em ở Tp HCM
    Mong cát bác chỉ giúp,cám ơn nhiều nhá

7. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chơi như vậy thì đẹp rồi nhưng phải kỹ ko thì cá sẽ hay bệnh vặt lắm

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    bạn cho vào vài con tép loại to ấy, tối ngủ tắt đèn là chúng mò ra dọn phân và thức ăn thừa giúp bạn,tép to thì ko sợ cá dĩa ăn nhưng cũng kiếm chỗ cho chúng nấp như 1 bụi rong chẳng hạn...

Cát thì me me buổi tối ra chỗ bán vật liệu xây dựng mà xúc trộm, xong đem về rửa, nhớ đừng để bị bắt đấy nhé!

9. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cho tép vào lỡ nó kẹp cá thì sao?:eek: làm nền cho cá mà cũng hồi hộp quá nhỉ!:devil: :angry:

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CÂY VỚI CÁ thấy nuôi cá dĩa trong môi trường ''vườn không nhà trống '' mà còn bệnh lên xuống huống chi là mt thủy sinh hay cát nền ....càng mau bị hơn ...theo em thì nuôi cá trong phòng ko thế thì dễ chăm sóc quan sát hơn .
    MÀ cho tép tía tép cha vào nó vui lên thì vây kì te tua ...tép nhí thì làm mồi....
    @ddhuans: cát đó em dùng rùi anh ơi ....trước kia nuôi cá 7 màu dùng nó đó , xả nước gần thụt mạng rùi hao lắm có 3-4 kí cát mà xả quá nhiều nước ....cái xô 5 lít mà em xách đi qua đi lại hơn chục lần ấy ... bây giờ nghĩ lại còn run đây....mà lấy đó nuôi cá 7 màu 1 time thì cá bệnh .....chữa quá chời .....may mà qua khỏi ...;giờ thì em nuôi làm kiểng trong bể thủy sinh chứ ko cho đẻ nữa....

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hơ hơ...
    chắc do bác gặp xui?
    Tớ dùng cả na9m vẫn ngon mà?Đúng là rửa hơi cực, nhưng cậu đừng rửa sạch, tớ rửa 6 lần nước là xong, cho vào hồ hơi đục nhưng chạy lọc 2 ngày là trong vắt!

12. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mới tập chơi

mình chuẩn bị nuoi cá dĩa, nhưng ko biết cách tăng Ph ( xài nước giếng).
    Có thể nuôi kết hơp cây thủy sinh dc ko?
    Mong các bác chỉ dùm.Tks!

13. hkrock

hkrock Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa sống trong môi trường nước giếng tốt mà bạn ( ph nứoc giếng 5.0- 6.5)