Môi trường nước?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sangquach2003, 3/1/07.

1. sangquach2003

sangquach2003 Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em cho em hỏi,em ở ĐỒNG THÁP,do ở gần sông nên em k có vô nước máy,như vậy em lấy nước ở dưới sông sao đó lóng phèn cho nó trong ,rồi thay nước cho hồ cá la hán được k vậy?hổm rày em đang phân vân đây.mong anh em giúp đở,cám ơn trước nha

2. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì nước sông mà bạn lóng phèn thì độ Ph của nước rất cao nên có hại cho cá có thể cá chậm lớn ,màu yếu và kém phát triển.Bạn có thể dùng nước lóng phèn đó để khoảng vài ngày và cho muối hột vào trước khi sử dụng để cân bằng ph của nước.Vài ý của mình mọi người có thể góp ý thêm.

3. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ơi ko nên đâu rất có hại cho cá đó bác vì nướng sông ko thể biết chắc nó chứa cái gì lở ra nó chứa các chất độc ko bay hơi là cá bác đi đó

4. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nhầm rồi, cho phèn vào càng nhiều thì pH càng thấp. Nước bị nhiễm phèn có vị hơi chua là vị của axit đấy. :D
    To: sangquach2003: Đa số Qui trình xử lý nước cấp từ nước sông ở nước ta hiện nay là dùng phèn hoặc vôi để keo tụ làm trong nước (lắng) sau đó là lọc qua cát, khử trùng bằng clo và sử dụng.
    Do đó bạn lấy nước lên cho lượng phèn vừa phải (10mg/1Lít), khấy đều và để lắng ít nhất 1h, khử trùng nước bằng cách để lu nước lắng ngoài nắng, sau đó có thể lấy nước trong cho vào một lu khác để sục khí vài giờ và sử dụng. :D
    Nếu có điều kiện bạn sử dụng 2 lu nước: 1 lu để lắng phèn và 1 lu chứa cát đá để lọc (có thể cho thêm than hoạt tính vào lọc thì càng tốt). Nước sau khi được xử lý qua các công đoạn trên bảo đảm không thua chất lượng nước máy ( nước cấp).:D
    Thiết kế cụ thể bạn tự suy nghĩ nhé. Chúc bạn thành công.:D :D :D