Môi Trường Sống Tốt Nhất Cho Cá Bảy Màu

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi PRO05, 8/7/07.

1. PRO05

PRO05 Black list

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi môi trường sống tốt nhất cho cá bảy màu là ở một cái lu lớn hoặc một cái bể đựng nước.(bằng bêtông, bằng cao su bằng đất nung)
    1.Nếu nuôi cá bảy màu mà để vào một cái hồ kính nhỏ thì cá đực sẽ không tự nhiên mà rượt cá mái 24/24
    2.Nếu để vào một cái lu thì sẽ tạo điều kiện cho cá bảy màu có màu sắc sặc sỡ hơn.(Cá người trắng thành cá người đen)
    3.Nếu nuôi trong hồ kính cá con rất dễ bị cá mái khác ngoài cá mẹ của mình ăn.(bình thường nếu không muốn cá mái ăn cá con thì lúc cá mái sắp đẻ phải đem đi nuôi riêng để tránh cá mái khác ăn cá con)
    4.:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

longbeo thích bài này.
  2. violet1411

violet1411 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tui thấy bạn nói cũng có lí lắm đấy .................
    Tui cũng đang nuôi cá bảy màu mong bạn chỉ giáo nhá.

Su_Bot thích bài này.
  3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo em ,cá bảy màu cực dễ nuôi ,bất cứ môi trường nào ũng sinh sôi thành bầy đàn,còn em thấy chả khi nào cá bảy màu ăn cá con mà chỉ ăn lăng quăng trùng chỉ thôi.
    Môi trường tốt nhất cho cá bảy màu chính là một cái ao thật lớn như ngoài thiên nhiên í,em đã thấy người ta nui cá 7 màu teện cái ao lớn để nhìu vô số kể,và họ đã dùng số cá bảy màu đó làm thức ăn cho cá tai tượng mà ko cần mua đồ ăn cho nó

AChauLong and Su_Bot like this.
  4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn ko thấy 7 màu ăn con là chắc nó no đấy thôi chứ nếu để bình thường nó vẫn xịt đều
    7 màu của tui no nó vẫn chén con đều
    to proo5 : cá con nếu anh nuôi trong bể kính từ bé thì sẽ ko nhát đâu
    cá của em nó vẫn rượt mái như thường nhưng đúng là nếu để trong lu màu sắc sẽ rực rỡ hơn

Su_Bot thích bài này.
  5. newgaia

newgaia Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn Pro05 nói cực kì có lí .Cá bảy màu là loài cá rất đẹp nếu được nuôi ở môi trường tự nhiên ,vì vậy Nuôi cá bảy màu theo mình nghĩ nước tốt nhất cho nó là nước giếng . Vả lại cá bảy màu nuôi ở những hồ có chiều sâu & nhìu rong rêu sẽ phát triển được hết vẻ đẹp tìm ẩn của cá .
    Hồi ở gia lai mình đã gặp nhìu người nuôi cá bảy màu đẹp tuyệt vời , hầu hết người ta đều nuôi trong hồ xi măng mọc nhìu rong rêu ánh sáng thường chỉ chiếu vào 1 phía của hồ , những con cá đực thường rất xung mãn từ thân đến đuôi màu sắc rất nổi bật đặc biệt là khi chúng bơi theo đàn , còn cá cái thì khỏi phải nói những con cái tuy mởi lớn nhưng bụng đã óc nóc to đùng nhìu con cái còn có đuôi rất đẹp

Su_Bot thích bài này.
  6. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nhà mình nuôi cá 7 màu trong cái bể kính bé tí nên thấy cá đực màu xuống kinh khủng
    mà không hiểu sao mấy con cá mái chả thấy chửa đẻ gì cả? nuôi đến 2 tháng rồi

Su_Bot thích bài này.
  7. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    nếu bạn muốn chúng đẻ thì phải bắt riêng từng đôi 1 ra cơ
    sau khoảng 1 tháng nếu may mắn bạn bắt trúng phải 2 con đã kết nhau roài thì khoảng 1 - 2 tuần sau là đẻ roài
    còn nếu nó vẫn ko chửa đẻ thì chắc con này vô sinh roài
    cá mái nuôi bao giờ bụng cũng to mà

Su_Bot thích bài này.
  8. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    ngoài ra cần một máy lọc nhẹ có thể để ẩn trong đám rong,chứ nước giếng có lúc bị dơ đó(nước cống ngấm xuống mặt đất và vào nước ngầm sau đó con người khoan xuống .....) í ẹ , có thể để thành bầy cá bảy màu để tụi nó kết ai thì kết chứ đừng bắt ém gả

Su_Bot thích bài này.
  9. xinmap

xinmap Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình thì nuôi bầy cá 7 màu trong mấy cái chậu cây cảnh bỏ mỗi chậu chứa khoảng 25lit nước ,mỗi chậu mình nuôi 3 cặp với 1 con cá dọn hồ mà sao mình chả thấy nó đẻ gì cả , cứ lâu lâu lại đi 1 em ko biết lí do . Nguồn nuớc nhà mình xài là nuớc máy sau khi cho nuớc vào mình nhỏ thuốc khử clo vào lúc đầu thấy mấy em vẩn vui vẽ tự dưng 3 , 4 ngày sao có 1 em ra đi ,ra tiệm mua em khác đắp vô thì vài ngày sau lại có thêm em khác đi , tức thật. Ah mà mình nghe nói là khoảng 1 tháng thay nước 1 lần thì có dơ ko mấy bạn , mình thì chỉ khoảng 5 ngày là mình thay nuớc thôi , tại thấy nước có phân nhiều quá , mình nghe nói trên diễn đàn có loại ống xiphong để hút phân nhưng mình chưa thấy hình nên chưa biết làm như thế nào, có bạn nào biết cách làm chỉ mình để mình khỏi thay nuớc nữa.

Su_Bot thích bài này.
  10. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    bạn nuôi chung bầy mà cho đẻ thì vớt xác cá con ra thôi muốn đẻ thì phải bắt riêng ra thì nó mới đẻ và còn bắt đc cá con ra nữa
    hồ bẩy màu tốt nhất là chỉ cần rong và màu xanh 1 ít đá thế thôi chứ bẩy màu yếu lắm bơi 1 lúc trong nước xiết là mệt phờ roài bởi tui từng thay nước thì sau mỗi lần thay nước chúng đều nằm trên đám rong và nghỉ 1 lúc lâu
    còn về việc thay nước thì 1 tháng thay 1 lần là do cho ăn thức ăn khô có liều lượng đủ hoặc dùng máy lọc tĩnh tuần hoàn ( cái này khó lắm ) còn bạn cho ăn giun chỉ thì 5 ngày thay 1 lần là đúng roài
    nói chung nước đục có mùi dơ thì phải thay :D

Su_Bot thích bài này.
  11. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nghĩ khi nuôi 7 màu tối kị là dùng thuốc khử nước hay thuốc làm trong nước, cá không thích thuốc đó đâu,với lại nếu bạn cho quá nồng độ thì cá chết mau lắm,bị ngộ độc thuốc.Vì bản chất khử nước thì cũng là cho thêm hóa chất mà thôi.
    Còn 1 điều nữa là các bạn đã có phương pháp kiểm tra cá mới có bệnh ko trước khi cho vào hồ cá sạch chưa (ko có vi khuẩn gây bệnh), đó là yếu tố quyết định sự thành công trong nuôi cá 7 màu khi nhập về loại mới.Thường phải kiểm tra bệnh và khử khuẩn cho cá mới trong 1 tuần (đây là phương pháp do mình sáng tạo ra và đã rất thành công, an toán, cá sống rất khỏe, ăn dữ như cá chép).Nếu bạn cho du nhập cá mới vào quần thể cá cũ đã đạt cân bằng (oxi trong nước,mật độ,tỉ lệ đực/cái,ko có VK...) thì quần thể sẽ mất cân bằng ngay, nếu cá mới có chứa bệnh lạ tiềm ẩn thì quần thể cá của bạn sẽ chết dần chết mòn ko rõ nguyên do.Mình cũng nuôi 7 màu bằng chậu cây mà sao đâu thấy đục nước, mình bỏ rong va bèo, cho ăn bằng thức ăn bột loại tốt.Ko nên cho ăn trùn chỉ nếu bạn chưa khử bớt VK trong đống trùn chỉ.
    Còn phương pháp kiểm tra cá bệnh của mình và khử khuẩn bo bo (mình thích cho cá ăn loại này hơn trùn chỉ, cá ăn rất dữ và ko sợ đục nước) trước khi cho cá ăn thì vài ngày nữa mình sẽ có 1 bài viết hoàn chỉnh.
    Phương pháp này rất hiệu quả,mấy con cá 7 màu rất khỏe và lanh, nhiều khi chúng rất thông minh, biết tìm ra cá con ẩn trong rong và...ăn sạc.hic hic.:D
    Khi nuôi cá 7 màu nên để tỉ lệ con đực thấp hơn tỉ lệ con cái .Vd mỗi chậu nhà mình nuôi khoảng 2đực+5 mái, cá trống sẽ ko bị tưa đuôi do cắn nhau giành mái.
    Chà,ngày mai phải post hình cái chậu nuôi cá 7 màu đen tuyền và xanh ngọc của mình cho mấy anh em mê 7 màu coi thử mới dc.Lỗi hẹn hoài.

cacochop thích bài này.
  12. crara

crara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy nuôi bảy màu chặng khó chút nào hết!! ứ vứt đấy sống như điên!!hihi!!

13. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    mình thấy tùy giống thôi, vừa rồi mới nhập 100 chú (nền vàng, mình cũng vàng, đuôi vàng, tất cả đều màu vàng, mình không biết tên giống này) về , 3 ngày chết 20 chú, 7 ngày 70 chú, 8 ngày không còn chú nào, mình được biết giống này rất khó tính, rất kén chọn nguồn nước.

14. crara

crara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    giống gì mà khó nuôi vậy bạn ?? mà bạn nhập ở đâu thế????

15. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    giống gì thì nhờ các cao thủ nói dùm chứ mình chỉ biết cá vàng vàng thôi, mình nhập lại của người bạn. Giống cũ thì xấu mà sống dai. mình bó tay vì bọn này quá trung thành chẳng chịu rời xa mình mặc dù mình đã.....ĐẠI HẠ GIÁ..

16. crara

crara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    giá bao nhiêu vậy bạn? sao không lên diễn đàn hỏi ae xem có thể sẽ có người mua đấy bạn!còn mình thì ở thái bình chắc không mua được rùi!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:19 PM ----------

mà hình như cá của bạn là giống" yellow kig coba " thì phải!!??

17. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    thanks,, mình nghĩ chắc là giống đó, mình nhập về để bán lẻ thôi vì giống này trên thị trường nhiều lắm các cao thủ ở đây chắc cũng có nuôi rồi. Giờ mình đang sưu tầm các giống tuxido vì giống này sống khỏe mà nhu cầu ở chỗ mình rất cao. Mới hôm qua về thử 20 chú đầu vào 2k bán ra 5k thế mà chưa thả vào hồ đã bán sạch.

18. luongthienxich

luongthienxich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    trời bác để cùng con dọn bể thì lấy đâu ra trứng mà thụ tinh
    hơn nưa cá 7 màu dễ sốc nước lăm nên thay it thôi vì chúng cũng ko cần sach sẽ lắm nên bác để 2 tuần/1 lần và mỗi lần 30-50% nuoc thồi
    Tôt nhất là nc máy để ra 1 xô ngâm 1 ngay rồi hẵng thay
    vai kinh nghiêm sơ khai mà em hiểu nôm na. có gi bác tham khảo thêm

19. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    hình như 7m không đẻ trứng ngoài, nên mấy con dọn hồ không có tội gì, cá mua tiệm dễ chết lắm, vì mình mình cũng là chủ tiệm cá nên mình biết, mua ở tiệm về dễ bị sốc nước dù khổ chủ rất cố gắng để cá thích nghi với môi trường mới vì cá ở tiệm hay được sất khuẩn bằng thuốc. tốt nhất là sang cá lại của ae chơi cho chắc ăn

20. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    cá bảy màu không đẻ trứng dược đâu anh ơi.bể thì nên cho thêm rong vào.nuôi ít ít thôi.từ từ đẻ ra nhóc luôn.