mới vào nghề mong các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi nguyễnanhkhoa, 12/6/08.

1. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác ơi em mới mua con chích chòe lửa em ko biết cho nó ăn cái gì nữa cho em hỏi cách pha chế cám sao vậy dùng nguyên liệu gì công thức ra sao và cho em hỏi co nên cho ăn sau khô ko em nghe nói ăn sâu nhiều nó sẽ gây mù mắt con chòe lửa em cũng ko biết nữa ah muốn nó căng lửa thì làm sao ạ và hót xung thì cho nó ăn những thứ gì vậy mấy bác con chim em mua về mà ít hót lắm chừng nào cho ăn sâu tươi thì mới hót có 1 chút xíu rồi nín luôn mong các bác chỉ giáo cho em mới vào nghề còn bở ngỡ thông cảm cho em nha hỏi nhiều 1 chút

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    về cách pha chế cám thì cũng đơn giản thui anh ạ nếu theo công thức của em thì như sau:
    Thành phần: gồm có 100g đậu phọng(lạc)+5 quả trứng+1 muổn cafe đường.
    Cách làm như sau đầu tiên anh gang vàng đậu phọng đừng để cháy mà chỉ vàng rùi anh bóc vỏ ra nếu nhà có máy say sinh tố thì anh láy dụng cụ say đồ khô và say nhuyển đậu phọng rang vàng áy còn trứng thì anh để sống rùi đập ra chỉ láy lồng đỏ thui nhe anh bỏ lòng trắng qua 1 bên sau đó đánh đều lòng đỏ trứng ra lên rùi cho 1 muỗng cafe đường trắng vào đó quạy đều xong anh bỏ bột đậu anh đã say sẳn bỏ vào trứng rùi chộn đều lên nhồi bột cho đều, sau đó anh láy 1 cái rổ bằng inox có lưới nhỏ bỏ bột vào và cán cho thành sợi như sợi mì vạy nếu anh có máy tạo hạt như trong diễn đàn thì tốt quá còn không thì làm cách trên sau đó anh chuẩn bị 1 cái mâm trên mâm anh để 1 lóp báo dầy để cho bột hút dầu sau rùi anh mang ra phơi nắng cho khô bột nếu anh tháy giấy nhiều dầu thì nhớ thay báo cứ thế bao giờ anh tháy trên báo còn lắm tắm dầu là có thể bỏ vào hủ cho chim ăn dần.
    Còn sâu khô thì anh cho 1 ít vào cho chim ăn ít thui nhé tỉ lệ là 7 phần bột 3 phần sâu khô thui nhé nếu chim thay lông thì không nên cho ăn sâu khô và nên nhớ mồi tươi phải có đầy đủ cho chim cào cào là không thể thiếu, sâu tươi thì chiều cho chim 1 muổng cafe. nhớ phơi nắng sáng sớm và tắm chim buổi gần trưa nữa nha anh.chúc anh có 1 chú lữa đẹp hót hay.

3. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    a ơi cho em hopỉ làm công thức này cho than con mới lên có đc kg a.thank a

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hình như mình nghĩ là chắc được đó thì cho thêm con than ăn sâu khô nữa trộn chung vào luôn và sâu khô đừng nhiều là được mình chỉ biết vậy thôi

5. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    than con biết ăn chưa vậy nếu biết ăn rùi thì công thức em chỉ ăn cũng được thui vì cũng không có gì làm hại chim cả cũng đơn giản thui còn chuyện sâu khô thì đợi chim con chổ lồng xong xui rùi anh cho vào.chúc anh thành công