Món ăn từ châu chấu

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi phongqn, 4/11/06.

1. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Tất cả người nuôi chim chúng ta ko ai mà ko biết đến chấu chấu ,châu chấu loại mồi thiên nhiên cung cấp đạm cho chim ko thể thiếu, và cũng chưa có loại mồi nhân tạo nào có thể thay thế hiệu quả
    Tuy nhiên hôm nay mình giới thiệu với các bạn món ăn châu chấu rang một món ăn rất đơn giản và có vẻ là dân giả nữa cái này mình sưu tầm trên web
    Trên thế giới người ta đã biết và sử dụng món ăn côn trùng từ lâu, như là một món ăn đặc sản ,giàu đạm và mới lạ, nhưng lại là sự trở về với cội nguồn thiên nhiên , và cũng nhiều cách chế biến khác nhau như trứng kiến rang , bò cạp chiên , dế bọc socola....
    và chúng ta lại có châu chấu rang :

Nguyên liệu rất đơn giản, bạn chỉ cần châu chấu, lá chanh và hành khô.

Châu chấu bỏ đầu, chân và cánh, rửa sạch để ráo nước, cho ra tô trộn với một ít bột nêm cho ngấm. Lá chanh rửa sạch thái chỉ, hành khô băm nhỏ. Sau đó cho châu chấu vào xoong đun cạn khô, bắc chảo lên bếp rồi cho một ít dầu ăn (mỡ). Khi dầu nóng cho hành vào phi thơm đổ châu chấu vào rang nhỏ lửa khoảng 10 phút, cho lá chanh vào đảo đều là được. Bạn sẽ có một món châu chấu rang thơm ngon hết ý.

Món châu chấu rang là một món ăn lạ miệng và dễ làm. Vậy tại sao chúng ta không thử nhỉ.

2. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình đã thử 1 lân2 khi còn nhỏ nương chung với đê cơn nhưng nó không băng đê cho lắm

3. thanhliêm

thanhliêm Guest

Các bạn cẩn thận nha! không phải loại châu chấu nào cũng ăn được đâu, chỉ có loại châu chấu lúa loại nhỏ là ăn được, còn các loại khác có nhiều sên trong bụng, nếu không cẩn thận là mang sên vào bụng mình đấy nhé! Còn về Dế, các bạn chỉ nên ăn dế Cơm thôi, nhớ bỏ ruột, dồn đậu phụng vào cho béo, nhúng bột chiên giòn hoặc tẩm nước mắm rồi chiên cũng OK lắm đó! Bọ cạp, khi ăn cũng nên chọn con còn trẻ, trắng trong, đừng chọn con lớn, có màu đen, nhìn hơi ghê, khó nuốt=P~ , chúc các bạn ngon miệng!:D

4. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nghe bạn nói mình nhớ luc nhỏ mỗi lần đào đế gần mấy chục con nương lên ăn đã lắm

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Các bác ơi lộn lớp rồi bài này phải nằm bên chuyện ngoài lề - thư giãn chứ

6. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Nghe các bác mà thèm quá , chắc lúc nào thử làm rui cho vài lít bia nửa chắc ngon lắm nhỉ chẹm chẹm