Mong AE ghé thăm và đóng góp.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi antony, 22/5/07.

1. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là thành viên thường lên diễn đàn trao đổi kinh nghiệm cùng AE. Mình thấy rằng ở đây AE mình chia sẻ kinh nghiệm cho nhau thật bổ ích, thật hay, nhưng có một điều mình luôn trăn trở. Đó giống cá và cách nhận biết thật chính xác một loại cá La Hán nào đó. Mình vẫn thường thấy các bạn mới lẫn các thành viên cũ đôi khi cũng vẫn thường pót hình cá của mình lên và hỏi " Con này thuộc giống gì ". Nguyên nhân là có rất nhiều loại và phối giống bố mẹ đủ loài khiến AE rất khó phân biệt: Nào là Khỉ Đỏ, BigHead, Kamalau, Kim Cương, KingKamFa, KCPLT, RedShock, Châu Mã Lai....nhiều vô kể. Mình có 1 mong muốn nho nhỏ mong AE ủng hộ.
    1. AE nào có chú La Hán nào thật chuẩn ( về 1 loại nào đó ) xin pót hình lên ( cần thiết ) để AE cùng tham khảo và rút kinh nghiệm.
    2. Có thể nêu đặc điểm của loại đó kèm bên dưới hình để tiện theo dõi. Và khi cần AE chỉ cần mở topic này lên là có thể tự mình tham khảo.
    3. Mặc dù đã có 1 vài bạn đưa hình lên từ khi diễn đàn mới thành lập ( rất cảm ơn sự cố gắng này ) nhưng mình thấy thật chưa đủ. Cần có thêm nhiều nữa các bạn ạ.
    Mong muốn thật nhỏ tất cả vì sự lớn mạnh của diễn đàn những người đam mê cá như AE mình, mạo muội đưa ra ý kiến và rất mong các bạn ủng hộ. Chúc cho diễn đàn của chúng ta ngày càng phát triển. Gửi lời chúc sức khỏe đến tất cả mọi người ( để tiếp tục nuôi cá...hiii) Thân.

2. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ý kiến của bạn rất hay, mình xin đóng góp hình con rồng đỏ này nha, đúng chuẩn, mà ko biết sao tả nó đây nữa hix, nói chung là nửa ức màu đỏ, chữ ko đều, thường phần ức ko có chữ, đuôi bầu, mỏ dưới dày hơn mỏ trên, mắt đỏ, có châu nhưng ko sáng lắm.

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ý kiến của bác em đây cứ ấm ức mãi trong bụng.Hiên nay có quá nhiều giống mới có, lai có...ôi thôi hoa cả mắt.Rất mong những đóng góp của các bác để em được mở mang kiến thức

4. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn ý kiến tốt của Antony và mình xin đóng góp em kamalau nhà mình tuy kô bằng ai nhưng để giúp bác nhận thức được giống kamalau này,xin đừng chê. con này là con đầu tay của mình.
    Kamalau thường thì đầu khó lên như những giống khác lắm và châu thường thỉ rất đẹp.

5. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    to thanh bình: theo mình biết thì rồng đỏ chữ phải kéo dài từ mang tai cho đến tận đuôi không bị đứt rời.nếu đứt rời hay chỉ có nữa chữ như cá cũa Bình thì không đáng gọi là rồng đỏ,Con đó không đúng chuẩn. Em nhớ hồi đó cũng có nhiều anh em nuôi rồng đỏ đẹp lắm mà khôbg biết có còn giữ không hay bán mất để nuôi giống kjhác rùi....

6. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con cá của thanhbinh không phải rồng đỏ đúng chuẩn đâu. Rồng đỏ nguyên gốc không có châu bạn ạh. Con đó chắc cũng lai qua một dòng gì rồi...có thể là với plt.

7. secret1982

secret1982 Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn rất cảm ơn bạn đã mở topic này cho anh em trên 4rum phần nào nhận biết được các giống cá. Mình thấy các bạn post những câu hỏi thường là: cá của em là giống gì ?
    Xin thưa với các bác là theo em thì cái tên của nó không quan trọng ( vì dù sao cũng là cái tên để gọi và xuất phát từ con người đặt tên ví dụ như nghệ nhân Tư chảy là người đầu tiên lai tạo ra giống cá mới sau này đặt tên là kim cương phúc lộc thọ từ đó mọi người gọi là như thế chứ có gì đâu ). Quan trọng là bạn được sở hữu 1 con cá đẹp theo tiêu chuẩn của riêng bạn.
    Còn thú thật với bác đến giờ em cũng chẳng hiểu thế nào gọi là chuẩn của cá La hán
    Sau đây em xin đưa một vài hình ảnh nhưng không biết có chuẩn không mong AE đóng góp thêm ý kiến:
    1. Rồng xanh
    2. Rồng đỏ
    3. Red Chery
    4. Khỉ đỏ
    5. Hoàng Kim
    6. King bacara
    7. King Kamfa
    8. kim cương PLT
    9. Nữ hoàng kim cương
    10. Kamfa Malau
    Còn rất rất nhiều loại nữa mình chưa thể kể hết được mong AE sưu tầm tiếp. Còn về cách phân biệt mình xin không nói ra ở đây vì mỗi người một cách.
    Nếu có gì sai trong bài viết mong AE thông cảm !

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em gửi con bighead này có được gọi là chuẩn không các bác nhuễ.

Last edited: 24/5/07
  9. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    còn em này là kim cương xanh bạn coi thử xem ,mình mua tại lò nên hi vọng là đúng chuẩn:châu xanh khắp người leo lên hai má, bụng đỏ chót,
    [IMGO]http://i165.photobucket.com/albums/u68/dunglyk25/h1.jpg[/IMGO].
    [IMGO]http://i165.photobucket.com/albums/u68/dunglyk25/0605.jpg[/IMGO]