mong anh em giúp đỡ.....

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi dung troc, 4/9/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ mình 1m6 rộng 40 nên chỉ dùng đc đèn 1m2 là dài nhất.mình dung bóng jebo.vì chiều dài của bể là 1m6 nên hồ bị thiếu sáng 40cm.trong phạm vi 40cm2 mình có thể dùng loại đèn j để cho hồ đủ sáng dc mong các bạn jup với.mình cũng để các bóng sole rồi nhưng vẫn bị hiện tương thiếu sáng.mình đang dùng 4bong jebo 1m2.chân thành cảm ơn cả nhà trước ạ......

2. le hong ha

le hong ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Một số anh em đã lắp thêm đèn tiết kiệm điện tại hai đầu bể cá.

3. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Máng bạn tự chế có dài = bể ,thì lắp thêm bóng 18w vào 1 đầu, còn không đủ dài lam 2 máng ngắn đăt 2 đầu bể, thế là ổn.

4. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Dungtroc thân!
    Thủy Tinh không biết hồ của bạn sâu bao nhiêu, tuy nhiên nếu như các hồ khác ( khoảng 45-55 cm ) thì với 4 bóng 1m2 để so le là ổn.( Nếu bạn dùng Osram thì càng ổn hơn - Theo kinh nghiệm của mình thấy Osram sáng hơn và duy trì ánh sáng tốt hơn Jebo ). Bạn cần xem lại xem có thực sư là thiếu sáng không?? ( cây dài ngoằng vươn lên mặt nước, lá mỏng, nhỏ màu xanh lợt lạt..... ) Trước hết nên bổ xung Co2 và tấm phản quang xem sao???
    Chúc bạn Thành công!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

5. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    NGHE THỦY TINH NÓI VẬY MÌNH CŨNG ĐÃ KIỂM TRA RỒI.HỒ CAO 55CM.NHƯNG HỒNG LIỄU VÀ HUYẾT TÂM LAN MÌNH TRỒNG 2 ĐẦU ĐỀU RẤT YẾU.VÀ MÀU SẮC NHỢT NHẠT LẮM Ạ.KO CÓ ĐC MÀU ĐỎ NHƯ CỦA NÓ.NÊN MÌNH NGHĨ LÀ THIU SÁNG RÙI,CÂY CHẬM LỚN LẮM

6. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19

Hồng liễu, và huyết tâm lan là hai loại cần nhiều sáng bạn trồng vào hai đầu bể thì thiếu sáng là phải rồi!! Tăng đèn lên cũng vẫn bị đấy!! các cây đó sẽ nhỏ dần, lá từ đỏ chuyển mầu vàng rồi sang xanh, hồng liễu bé lại như cỏ và chết!!!!:sick:
    Cần bố trí lại cho hợp lý , dung hòa được ý đồ bố cục với đặc tính hiếu sáng của cây và vị trí thuận lợi cho của đặc tính đó!!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

7. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    thế mới hỏng chứ.thủy tinh tư vấn cho m có loại cây nào trồng có màu xanh nhưng lên hậu cảnh nó rậm rạp một chút.nhưng lá phải bền ạ.kp cần lượng ánh sáng nhiều như hồ của mình ko,tư vấn jup nha.thankssssssssss

8. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    chơi trân châu cao đi anh dũng ơi màu xanh tươi bắt mắt mà nhà bác hòa lại sẵn nữa mà cây đấy mọc nhanh lắm đấy

9. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu thấy o đủ sáng thì tăng thời gian chiếu sáng lên đi bạn, o cần thiết mua bóng mới

10. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    nếu đã không đủ ánh sáng mà tăng thời gian chiếu sáng chắc tiêu với rêu hại quá bác :(

11. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19

"Nếu thấy o đủ sáng thì tăng thời gian chiếu sáng lên đi bạn, o cần thiết mua bóng mới"
    Nếu cứ thiếu sáng mà tăng thời lượng chiếu sáng lên thì sẽ " tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa" thôi. Lúc ấy cây không chết dần vì thiếu sáng mà sẽ chết vì rêu hại!!!!
    Về cây trồng hậu cảnh có mầu xanh phát triển rậm thì rất nhiều ( Thủy cúc, sun set, đuôi chó, hẹ...... sang hơn là Anubias, dương xỉ.....) Tùy bạn chọn. Tuy nhiên bạn nên gặp gỡ các tiền bối, tham quan trực tiếp bể xem cách bố trí cây hậu cảnh và chọn cho mình những cây thích hợp, bạn cũng có thể tham khảo trong list cây thủy sinh trong diễn đàn nữa, xong cũng không bằng nhìn trực tiếp đâu!!!
    trân châu cao mình nghĩ cũng không thíc hợp làm hậu cảnh!!
    Thân!!
    Thủy Tinh.

12. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    đức à.hehe a cũng đã có 2 bụi to cccao rùi.nhưng cây chậm quá à.hôm nào hồ ổn định m up hình lên A E tư vấn nha.hồ xấu nên ko dc tự tin lắm.còn về a s làm sao bây giờ?????

13. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    có mấy cách sau:
    Tìm cách hạ độ cao cái hồ nếu hồ cao quá làm ánh sáng đèn không tới bên dưới (nâng nền, thay hồ khác có độ cao thấp hơn...)
    Gắn thêm đèn (giải pháp này coi bộ dễ hơn :))

14. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    cây đấy mà chậm em xin đc có 5 ngọn mà bây giờ thành 1 bụi to tướng rồi đó có 2 thángthui mà

15. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    tại hồ mới setup nên chưa được ổn định,cây bị thối ngọn nhiều lắm đức à.nhưng giờ cũng đỡ rồi.mình có thể dùng cái bóng 36w loại dùng cho quảng cáo dc ko các bạn nhỉ.nó dùng để hắt a s lên hoặc tù trên xuống đó.