Mong anh em post hình ảnh của những chú chim gáy mồi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ganoiviet, 10/4/12.

1. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Mình đọc cũng khá nhiều bài viết về cu gáy nhưng không biết hiểu có đúng không? Vì vậy, mình lập chủ đề này, mong rằng những anh em nào có mồi chiến hoặc bổi hay thì post lên để anh em cùng học hỏi và bản thân tự rút ra kinh nghiệm cho mình. (Với mỗi chú mồi hoặc bổi chiến khi post lên có thể cho biết thêm là mồi đất, mồi cây hay mồi trần; song song đó có thể mô tả thêm nước chơi; mô tả về cườm thuộc loại nào, mỏ, đầu, quy...)

2. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    ý kiến rất hay, nhưng không biết các bác có chịu khoe mồi không nhỉ.

minh vũ, cucuom, NHAT DUY TH and 7 others like this.
  3. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    cái này chắc các cụ chạy hết không ai dám khờ oe đâu, chỉ chỉ nói điểm này điểm kia tốt thui cụ ạ

4. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Tôi có ý náy... chắc sẽ có ae làm bác chủ topic hài lòng đó là nhờ mod bỏ chữ hay của chủ đề.
    "Hình ảnh những chú mồi"

minh vũ, cucuom, giothoc and 7 others like this.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hôm bữa em có đọc bài viết của Chú Minhntrithanhtra, đại khái ý của bác Trí là chơi cu là một quá trình tìm tòi và tích lũy kinh nghiệm nên thiết nghĩ không phải anh em không muốn chia sẻ mà là vì cái thú chơi cu và con chim cu nó có nhiều điểm rất khác biệt mà chỉ cần nói hay coi một sớm một chiều thì có thể biết được.

Em xin chia sẻ hai ý chính theo quan điểm riêng của cá nhân em.

Thứ nhất : Chơi cu là một thú chơi tao nhã, mộc mạc nên hầu như chẳng có ai muốn đưa chim lên " khoe " là chim tui là hay, chim tui là xịn...cả
    Thứ hai : Mỗi người chơi cu đều có cách chơi và cách chọn chim riêng cho mình nên khó mà có điểm thống nhất chung cho những đặc điểm của con mồi hay, mồi chiến...được.

Vài lời chia sẻ cùng bác,

6. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Ay da, đúng là ít ai tự vỗ ngực xưng tên đây là con chim hay của tôi, con chim chuẩn của tôi cả, thế nhưng mục đích của chủ đề này cũng rất hay, em có ý kiến giống bác Hiệpvt và nếu ai đã từng đi, đã từng thấy và ghi lại hình ảnh những chú chim mồi của những người chơi cu gần xa thì chia sẻ lên để mọi người mở mang thì tốt quá đi ấy chứ.
    Em xin xưng phong vậy, (cũng chả biết đánh giá là hay hay dở, chỉ biết cặp mồi này chơi không bỏ bổi, có thể cháo đổi cho nhau vừa cây vừa đất khi đánh nhiều kèo) mà không phải là của em đấy nhé.hiện 2 con đều trong quá trình thay lông nên nhìn cũng không được mướt mát cho lắm (các bác nhìn lông dưới khay là biết) xin mời các bác nhận xét thoải văn mái
    em 1: lúc nào lông cũng xù như con sâu dóm
    em 2:
    Và đây là một trong những tù binh mới của 2 em nó, hôm đó đi gặp mưa nên con bổi te tua vậy đó, có phải bộ cườm này là huỳnh kiên không hả các bác?

Last edited: 12/4/12
  7. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Về chủ đề này, lúc trước, bác gaccu có lập 1 topic, trong đó có con tam bản của a Nhatlup, bây giờ không biết nói trôi tới đâu rồi, nếu được mod kéo nó lên hay show link để mọi người xem....Thân!

minh vũ, cucuom, hungvcb and 4 others like this.
  8. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Con mồi này của bạn khá đẹp. Nếu ai cũng post như bạn chắc anh em mới chơi sẽ mau có kiến thức về con cu hay! Nếu có clip phân tích cách chơi, tiếng của những con mồi thì thật tuyệt. Chơi cu không chỉ đi bắt bổi mà người chơi cu phải biết tuyển những em chim có tiếng hay, bài vở đủ, chơi bền. Nếu ai cũng công phu và hết lòng vì anh em diễn đàn như bạn thì tuyệt quá

minh vũ, cucuom, hungvcb and 6 others like this.
  9. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    2 con mà con nào vậy bác Khôi? các bác phân tích vì sao nó hay, nó dở vì sao nó đẹp để ACE chia sẻ luôn nhé

Last edited: 12/4/12
    minh vũ, hungvcb and motngaybinhyen like this.
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con 1 tiểu, con hai thổ pha, con nào gù cũng ok nhưng em thấy con hai tướng tá phê hơn chắc là nó bền hả bác

hungvcb and hcongthuc like this.
  11. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    đóng góp cho bạn một chú mồi khá hay mà mình đã từng cầm nó.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

12. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Kính mời các bác, bác nào nhận xét về em mồi này đúng nhất sẽ nhận được một phần quà, sau khi các bác tham gia sẽ có đáp án cụ thể, kekeke

13. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    cảm ơn bác đã đưa lên cho diễn đàn một em mồi khá bài bản. em xin một số lời với em này, có gì không phải các bác cứ nói giúp cho em tiến bộ nhé.
    mồi bác giọng thổ. thúc nhặt
    nhìn vào bộ cườm có thể thấy ngay là em này nhiều lèo
    thấy bóng bổi bay vụt qua hoặc thoáng nghe giọng bổi là đổ gù liền
    với cấp mình và ức như vậy thì có thể thấy em này rất cứng gù và chịu gù.
    là một chú mồi chơi khôn, nhanh sào. đặc biệt em này chơi rất êm lồng.nhưng hình như em này chưa phải là mồi cứng hẳn phải không bác.
    có vài lời nhận xét, có gì ko phải các bác cứ góp ý giúp em để em tiến bộ hơn nhé. thân

minh vũ, thanhchim, cucuom and 17 others like this.
  14. MOICAY

MOICAY Member

Thích đã nhận:
    42
    nhìn vào bộ cườm có thể thấy ngay là em này nhiều lèo

bác quả là cao thủ, nhìn bộ cườm biết có kèm thì đẳng nhìn chim của bác cũng ko phải tầm thường. lâu nay nghe các cao thủ cứ nói bóng nói gió là nhìn mỏ, nhìn qui và giờ này, mới nghe bác nói tới cườm kèm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:39 PM ----------

bác có thể cho hình ảnh trích dẫn để ae được hiểu rõ tường tần ko ạh.

minh vũ, thanhchim, cucuom and 7 others like this.
  15. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    nhìn đâu mà biết đó là giọng thổ anh ơi nhìn đâu biết giọng còi anh có hình rồi bác mình họa được ko!! em muốn hỏi nhưng lâu này ngại vì mới chơi sợ lại bảo em dở hơi!!

minh vũ, cucuom, Thu HY and 8 others like this.
  16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cái đầu vuông vuông là thổ nhỏ tẹo tèo teo là còi...ngoài ra con nhìn tỷ lệ mỏ mắt cổ và dáng em nó cứ thấy bụ bụ thô thô là mấy thằng gáy ồm ồm..ngược lại là giọng còi kim... vài lời chân tình với bác
    :laughing::laughing: thêm một chiêu nữa nhìn cườm là bít em nó cù cụ cù cụ khakha=))=))sướng tê người:blushing:..em nói thật nhé mấy con có bộ cườm nhìn không thấy hàng mà lừ như mè này là em mê rùi..bo dai lắm=))=))

Last edited: 13/4/12
    minh vũ, cubinln, thanhchim and 8 others like this.
  17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác hcongthuc nhớ tặng quà nhe hihi: cu gáy tiếng đồng pha thổ, ra đồng nhanh sào thúc đều đều, nghe hơi bổi thúc kèm bo chừng hai hơi là nhiều rùi thúc gằn thúc siết, bổi về thì bo cũng hai hơi là nhiều thúc gằn tiếp, bổi đối mặc gù hơi chòi tý, em nó có chiêu sa cầu đó, em nó là mồi thiên về nước tiền nước hậu khá thui vì em nghi tính nóng của nó mà hư chuyện.

Last edited: 15/4/12
  18. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    hehhe bac thì thật! chưa ghì đã đòi quà rồi, tiếp tục đi các bác, nếu các bác nhiệt tình thì em còn ối hình chim mồi để đưa lên nha.
    Quà sẽ có, nhưng phải để xem ai đã kekeke, bác PHIOMON cứ từ từ nha

minh vũ, cucuom, NHAT DUY TH and 2 others like this.
  19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác hcongthuc ơi phần quà là gì thế...để em còn căng mắt ra mà nhìn nữa chứ keke...không treo giải thưởng lớn làm sao dụ được khị dc hehe

minh vũ, cucuom, NHAT DUY TH and 2 others like this.