mong các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi mimi, 4/3/08.

1. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng thích nuôi chào mào, mới mua lại của thằng bạn, bây giờ thì đang rớt lông, cũng thừong xuyên hót, đi đấu thì cũng tấp lồng nhưng không bung cánh vậy mông các bác cho ý kiến do nó không sung hay là bảng tính nó vvạy ! CM thay lông thì có phơi nắng kg?

2. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đang rớt lông thì cho đấu và phơi nắng ít thôi, không thì lông sẽ bị cứng, rớt ko đều, tăng cường cho ăn trứng kiến.
    Khi đấu ko bung cánh có thể do bản tính cũng có thể do đang thay lông nên đang ê người

3. huycn

huycn Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim khi rớt lông thường bị yếu, vì vậy khi đấu không dang cánh cũng là chuyện bình thường thôi.Chim bạn đang rớt lông thì không nên cho chim đấu nữa, khi đấu gây ức chế có thể dẫn đến dừng không rớt lông nữa => chim thay lông rất lâu. Bạn hãy để nó nơi yên tĩnh và trùm nó lại, chỉ cho nó ăn bột và trái cây bình thường thôi. Khi thấy chim rớt lông hết hẵn đến lúc ra lông mới thì bạn thúc(cho ăn) thêm chất tanh như cào cào...+ tắm rữa đều đặn chim sẽ ra lông nhanh và lấy lại phong độ nhanh nữa.

4. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    cảm ơn hai bạn nhưng sao anhhagiangth42 thì nói cho ăn trứng kiến nhiều vô còn huycn thì khi nào rới lông hết hẳn! theo mình nghĩ thì khi thay lông ta cũng cho ăn trứng kiến chứ vì khi rớt lông hết hẳn thì muôn rồi?

5. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đấy là theo kinh nghiệm của mình, cứ thay lông là ngày nào cũng trứng kiến cả, như thế lông sẽ mau rớt và mọc ra sẽ mượt, hạn chế cho ăn sâu, che áo lồng lại. Nếu bạn nghĩ là ko đúng thì ko nên áp dụng

6. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cần chăm sóc cho SM ăn những loại thức ăn tươi như cào cào, chuối, ớt, và cả chút rau xanh nũa!

7. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào mào cũng ăn sâu hả bác, sao ở địa phương mình không ai cho ăn sâu cả, vì nó nóng , cũng giống như Mi vậy , xin hỏi có đúng kgông các bác

8. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    ủa, chào mào cũng cho ăn ớt với rau xanh nữa hả CuTy???? sao ở chỗ mình ko có ta?? nếu có thì cho ăn những loại rau nào??? xin chỉ giáo thêm!!!

9. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    CM có thể ăn ớt , ăn rau : bắp cả, các loại chồi non .

10. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Chim chưa sung và độ dượt chưa hợp lý thì không bung cánh, thường những chú chim qua một mùa thay lông có con kê lồng là bung cánh, có con còn phải qua vài lần dượt và biết cách dượt nó mới bung cánh. Rất đặc biệt và ngoại lệ là các chú bổi nuôi vài tháng cũng bung cánh rất ít và bổi hay.

Lông chim được tái tạo bởi chất đạm, mà ở VN ta thì cào cào luôn luôn có ở các tiệm chim, và cào cào thì lượng đạm rất chi là cao so với sâu. Sâu thì các bạn dùng nhiều đã biết nóng và chỉ chứa chất béo nhiều, nếu các bạn có thể bổ sung "sâu nhộng tầm" thì rất tốt, bởi lượng đạm cao. Còn các loại khác có thể dẫn đến quăn lông khi lông mọc ra, do nóng khô lông vvv.. sâu khô tươi được bổ sung cho giống chòe sau khi thay lông xong họ bổ sung để chim chòe lửa căng lên nhanh mà thôi. Tuy nhiên, họ vẫn bổ sung đầy đủ các thứ côn trùng cho giống ăn côn trùng là chòe lửa.

Trái cây thì có thể bổ sung các loại, đặc biệt các loại trái cây có màu sắc đỏ.
    Bởi khi thay lông, chim ăn những thứ trái cây này tôi tin và đã có thành công là chim ăn những thứ này, lông đít và tách đỏ của nó sẽ ổn hơn so với chỉ có cám, cào cào và chuối. Những thứ trái đó như là: ớt to/ơt chuông đồ để xào màu đỏ, cà chua vứt ruột nơi chứa hột và nước còn vành vỏ, cam ruột đỏ, cà rốt được biết là chứa nhiều nhất chất caroten, cách làm là cắt vài cục và khi cơm sôi, bỏ vào nồi khi cơm chín là cà rốt cũng mềm, để nguội cho chim ăn, và hầu hết các loại trái cây màu sắc đỏ mà các bạn có thể tìm thấy.

Chim thay lông muốn nhanh lẹ thì như các bạn đã nói, nên hạn chế đấu đá và chỉ cho tắm rồi để nơi nắng nhẹ khô lồng là mang vào. Che nửa áo lồng lại, hoặc để nó yên một chỗ.

thân chào các bạn,