mong các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Vi_le, 12/8/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình định trồng thủy sinh với cái hồ 1m*45*50 (chiều cao 50). ko biet kinh phí như thế nào, mình chỉ định trồng mấy cây rẻ tiền thôi và ko trồng hết hồ mà chỉ khoảng nửa hồ. mong các bác tư vấn coi phân mua bao nhiêu, các vật liệu nền mua bao nhiêu. mình cần số liệu chính xác và nếu được mong các bác chỉ giúp địa chỉ mua luôn (mình chỉ định trồng từ 300k đổ xuống thôi) cám ơn các bác.với lại mình ko định dùng bình Co2.

2. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tớ cũng đã từng suy nghĩ giống cậu & thấm thía câu nói "dân chơi đừng sợ mưa rơi", :D , hồ của tớ chỉ có 6 tấc thôi mà đầu tư vào đó cũng gần triệu bạc mà nhìn chả ra làm sao~X( . Với hồ 1m, 300k chưa mua đủ bộ đèn.,,,=;

3. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    300k á, mua được 2 cái đèn Neon 1m2 bình thường, và chắc chỉ trồng rong đuôi chó đuôi chồn (loại này thả vào là sống ^_^).

Bác nên tìm hiểu bài viết ở forum, cũng nói về giá cả và địa chỉ khá rõ, hay bác cứ đi thực tế 1 chuyến ở APT (để được tư vấn), hay Caoquý (để hỏi thăm), rồi sau đó quyết định sau.

(cái hồ 40x30x30 của em cũng >1tr rồi nè, đang chờ cây mọc, cũng vui vì nhìn thành quả lao động của mình ^_^)

4. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ko nói về bể 1m, mà nói về bể cộng thêm 2 tấc nho nhỏ thôi, nếu toàn là hàng ADA và Jebo theo đúng tiêu chuẩn, đúng tiêu chuẩn chứ ko phải là xịn, thì cũng mất khoảng 3 - 4 chai. Ngất b-( .Còn nếu là Đài Loan + Jebo thì cũng mất 2 chai rồi. 300k chơi được cái bể nano đó bạn.

5. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Í ẹ, 300k mà chơi được Nano e đi đầu xuống đất, hàng dùng cho bể Nano còn hiếm hơn hàng cho bể lớn nữa, ví dụ nhá, cái đèn treo, cũng cỡ hàng trăm, phụ tùng cho Nano cũng phải đầy đủ như đồ không Nano chứ đâu thể lược bỏ được. Chỉ có điều số lượng phân, cây cỏ ít lại thôi.

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, mình ước tính 1 bể Nano 30x30x30 cho bạn xem nhé:

1- Phân nền: nếu dùng ADA thì 5kg x 60k = 300k, Aquabase thì 1/3 hộp nhưng không có bán lẻ, 1 hộp là 200k
    2- Nham thạch: 1kg x 10k
    3- Tối thiểu 2 bóng đèn: 200k
    4- Lọc thác Jebo 503: 60k
    5- Cây cối, đá hoặc gỗ: không tính được, ước tính khoảng 100k

Tổng cộng: 670k là tối thiểu và nếu mua 1 cái bể như trên thì cũng khoảng 50k là ít nhất.

Theo mình thì bạn nên tìm hiểu thật kỹ và chọn cho mình cách chơi phù hợp nhé.

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em xin có ý kiến, hồ 30x30 theo thì 500k chơi đc:
    _ Phân Đài Loan: 5kgx35k = 175k.
    _ Nham thach 1kg=10k
    _ Em dùng 1 bóng thui, hồ nhỏ wa ko cần thiết 2 bóng (trừ khi trồng cây cần as mạnh) = 100k.
    _Lọc thác Jebo 503 = 50k.
    _ Cây cối thì cũng tùy lại 10k -50k. Đá đẹp theo em hỏi là 15k/ 1kg (bể nhỏ, đá nhỏ :D).
    _ Hồ 30*30*40 trả giá còn 40-45k :D.

Tồng cộng: ~ 500k.

8. hoangdelahan

Thích đã nhận:
    40
    @thangnguyenpv: chuẩn bị đi đầu xuống đất nghen cưng. Vì HDLH đâu có nói bắt buộc phải dùng hồ kích thước bao nhiêu mới làm được bể nano. :D
    Làm một bể nano siêu nhỏ chưa tới 150k, nền ADA đàng hoàng:
    1. Bể: sử dụng bể nuôi cá halfmoon. Giá 30k/cái (thập bát la hán bán thế).
    2. Nền ADA: nửa kg. Giá 30k (cửa hàng APT).
    3. Sỏi (cát vàng): 1k thôi, ra ngoài lựa càng khỏe.
    4. Lũa nhỏ (nên lựa một cục tròn ấy): cho luôn 40k. (vì HDLH mua có 25k hà, bên APT)
    5. Máy lọc treo nhỏ: 35k/cái.
    6. Cây: 5 ngọn cỏ cọp. Giá: 1.5k X 5 ngọn = 7.5k.
    5 ngọn cỏ đỏ. Giá: 1k X 5 ngọn = 5k.
    vài ngọn trân châu Nhật và trân châu bò thì qua nhà các member "chôm" về, hehe :D .
    7. Đèn: Lấy đèn học mà xài, cây sống khỏe.
    Cộng nhé: 30k + 30k + 1k + 40k + 35k + 7.5k + 5k = 148.5k. Quá rẻ.
    Thấy chưa, đâu cần nhiều mà vẫn tậu được một bể nano theo phong cách của mình. :x

Last edited: 13/8/06
  9. cỏ trân châu

cỏ trân châu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hehe, anh hoangdelahan làm thế "tội nghịp" anh Thangnguyenpv lém. Ý anh ấy là làm 1 hồ nano theo đúng size của Amano đó mà.:D:D:D
    Để em "tính" theo cách anh ấy cho anh nghe hen:):
    Hồ 30x30x30: 150k
    Lọc treo: 50k
    Đèn: 100k
    Nền: 3kg ADA x60k = 180k
    Nham thạch: 1kg = 10k
    Bình CO2 1,5 kg: 220k (cái nì thì m không nhớ rõ lém)
    Cốc CO2: 180k
    Cây cối: 50k (giá tương đối thui, vì thường người chơi hồ nhỏ khoái "hàng độc" lém :p)
    Cộng: hơn 700k :))
    Vì him í mới làm hồ, kể với em nên em mới bít, anh hoangdelahan đùng bắt anh ý đi bằng đầu nữa. Nhịn ăn mí tháng làm hồ roài, kg có sức đâu :D:D:D

Last edited: 13/8/06
  10. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    ok, nếu làm hồ dưới dạng 1 cái cốc thì đâu cần phải có gì đâu. Một cái cốc, k0 dùng phân nền, riccia cột vào đá, một nhánh rong, là xong. Nhưng chăm sóc, nước phải thay bằng hồ lớn (có CO2 hoà tan), phân lẫn trong nước lun (vậy phải có hồ lớn để ổn định). Thế HDLH có tính phần phụ để nuôi sống cái cốc đó k0?

Còn những gì HDLH nêu ra, thangnguyenpv ghi nhận nhưng cái bể của HDLH hình như để nuôi cá và có cắm cây, chứ đã gọi là hồ thuỷ sinh chư nhỉ.
    Cám ơn CTC gỡ giúp nhá...

11. hoangdelahan

Thích đã nhận:
    40
    @thangnguyenpv: đã là một bể thủy sinh rồi đó nhưng mà là "siêu nhỏ", "siêu nhỏ" theo kiểu có nền, có lũa, có cây, có cá, có tép, có dinh dưỡng, ánh sáng, CO2 hả? Tự chế. Vậy là tất cả đều có trật tự của nó. Chứ ko phải theo kiểu ko nền chỉ cần dinh dưỡng qua lá. Bảo đảm nuôi trồng y như bể lớn mà khỏe re. :D

Last edited: 14/8/06