Mong các bác "chuẩn đoán bệnh" giùm em

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoangphongtn, 15/6/08.

1. hoangphongtn

hoangphongtn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi một con la hán cũng lớn, đầu thì khủng bố nói chung là tuyệt,(người ta trả con đó 7 triệu lận) vậy mà hôm bữa tự nhiên em chuyển nó qua cái hồ mới cái tự nhiên hai bữa sau một mắt của nó lồi ra, đến chiều thì mặt mũi nó sưng vều lên rồi tới mắt kia lồi ra cuối cùng nó....die. Buồn thật đó, em mong bác nào chỉ cho em biết đó là bệnh gì để em còn biết mà bữa sau có gặp thì em chữa.
    Xin giới thiệu em là dân ở bình phước.

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bệnh này lạ quá,chưa gặp bao giờ cả,chắc là trong nuớc có quá nhiều vi khuẩn và tạp chất nên bị vậy

3. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    90% là nhiễm trùng!!!!!!!!!!!! Có khả năng môi trường mới có vi khuẩn, vi trùng gây hại. Trước khi cho cá vào hồ mới bạn nên check lại hồ và nước. tốy nhất nên sử dụng thuốc diệt khuẩn+muối

4. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Coi chừng bạn bỏ nước máy vào cái hồ mới chưa xử lý. Cá bị nhiểm độc Chlor có trong nước đó. Cẩn thận nước. Bạn nên đọc kĩ các bài về môi trường cho cá LH trước khi quyết định nuôi 1 con xịn

5. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể là do nguồn nước của bạn, khi chuyển cá sang hồ mới thì bạn cần phải ngâm hồ mới bằng nước muối trong 24h để khử các hóa chất có thể còn sót lại trong hồ( như silycol dùng để dán hồ...), sau đó bạn rút hết nước muối đó ra, dùng khăn sạch lau thật kỹ hồ. xong cho nước mới vào hồ, ráp máy lọc(cũng phải rửa máy lọc cho thật kỹ trước khi xài), cho vào 500g muối hột cho hồ 1m. sau đó cho chạy máy lọc 24h. thử độ PH. nhiệt độ trong hồ...tất cả okie thì bạn thả cá vào là bảo đảm ko có việc gì. cần sục thêm Oxy nữa nhé!