Mong các bác có kinh nghiệm giúp em vụ bụi khi xài nền bon bon 3

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Mr DL, 22/4/11.

1. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Chả là em mới làm cái hồ xài nền bon bon 3, full 100% không độn nham thạch hay rải sỏi bên trên. Xài được tầm 1 tháng thì có vấn đề xảy ra là nước bắt đầu bụi mù mịt dù em có thay nước thường xuyên và bông lọc sau 1 ngày là đen thui.

Các bác bên mình xài bon bon nhiều nên giúp em tìm cách khắc phục cho nước trong trở lại, chứ cứ bụi vậy hoài chắc em lật nền quá :(

Hồ em hồ 40x30x40 dùng lọc tràn máy bơm 12W. Trong lọc tràn có nham thạch và sứ lọc

Last edited: 22/4/11
  2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sau 1 tháng mới bị cơ ah bạn. Bạn gọi trực tiếp tới Thuỷ Mộc để đc tư vấn nhá.

3. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Khổ là sau 1 tháng mới bị, trước đó thì nc vẫn trong nhưng tới h thì nc bắt đầu đục và bông lọc đen thui

4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Tớ thì ko bị bụi mà lại bị mảng bám nâu & trắng đục bám lên kính khi dùng lọc thác + lọc ngoài (cũng đc hơn 1 tháng rồi)
    Bro mỗi lần thay nước, chịu khó hút cặn trên bề mặt nền xem, tớ làm kĩ phần đó thì nước đỡ hẳn phần mảng bám, còn bông lọc vẫn bị nâu.
    chú ý: đừng giặt bông lọc kĩ & liên tục nhé, ko bao nhiêu vi sinh trong đấy lại trôi theo làn nước mất

Mr DL thích bài này.
  5. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Cái món đó của bro ko phải do nền, mà hồ mới lúc nào cũng có hết. Ráng thay nước thường và giảm đèn là ok. Còn mình bông lôc ít khi thay ra trừ khi nó đen thui thùi lùi thôi, vi sinh h chưa ổn định lắm nên cũng ko dám thay nhiều

6. Edison Chen

Edison Chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    trước mình cũng thử dùng bb và cũng bị hiện tượng như vậy,kg hiểu lí do là ở đâu.

7. Silva

Silva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình cũng đã dùng qua nền bonbon rồi thì thấy trải nền được 2 tuần bắt đầu thấy có bui ở trong bể mặc dù trước đấy nghe lời ông anh rửa qua hết chỗ bonbon đấy , thế mà vẫn bị bụi trong bể chắc là dỡ hết lên dùng nền khác vậy .

8. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Minh chỉ đoán mò là do lớp đen bên ngoài viê đất nó bắt đầu rã ra. Vì mua nền BB đen mà h lớp đen bên ngoài nó bay mất để lộ viên đất nâu bên trong
    Cứ miệt mòi lọc và châm vi sinh thử coi hết không, lật nền chi uổng lắm

9. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    theo mình thì bạn nên kiếm 1 ít cát trắng, rãi lên, sau đó kiếm ít sỏi suối dằn lên nữa, sẽ khác phục đc tình trạng đó ( sai thì mấy bác đừng chém em nhé, còn là newbie X_X )

10. Mr DL

Mr DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Hiện h châm vi sinh của Mai Việt mỗi tuần 1 lần và thấy nước đã trong trở lại. Có lẽ do hồ thiếu vi sinh

11. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    mình đã từng xài qua nhiều loại bonbon chỉ thấy hiện tượng là sau gần 2 năm mới bắt đầu có bụi, còn trước đó thì hok có, có thể do hồ bác thiếu vi sinh và con bụi trong lớp đất mới.

12. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trước đây mình dùng nền Red Highland đỏ mới setup bể cũng bị như bạn nhưng là bụi vàng. Kinh nghiệm của mình là lần setup sau mình đã trải chỗ mỏng nhất 3 --> chỗ dày nhất là 5cm cát trắng hoặc sỏi sạn vàng lên trên, nước trong veo, không còn có hiện tượng bụi vàng nữa.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 04:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:03 PM ----------

Cái mảng nâu bám ở bể là rêu nâu đấy bạn ạ. Nếu bạn không chịu khó cọ đi thì sau này nó bám chặt vào, khó cọ lắm đó, nhìn mất thẩm mĩ cực!