Mong các bác giúp em

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Thanhbz, 2/2/10.

1. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Số là em mới tìm đc 1 cái bể cá sâu 40 dài 60 rộng 40. Em còn gà với cả là học sinh nên em chỉ muốn nuôi cá bảy màu + với cả rong đuôi chó thui, cái em muốn hỏi ở đây là rong đuôi chó cách trồng và chăm sóc thế nào vì đây là nguồn thức ăn cho 7 màu, mình rải cát dưới nền và rải sỏi lên trên rồi cắm nguyên chậu mua ngoài hàng xuống thì cây nó có sống đc ko ạ, còn không thì cần chăm sóc phát triển ra sao rất mong được mọi người giúp đỡ em xin cảm ơn :D

2. thientanvt

thientanvt Active Member

Thích đã nhận:
    23
    nuôi 7 màu để rong đuôi chồn là đúng rồi , rong đuôi chồn là loại không cần nền sống trôi nổi trên mặt nươcs nếu có cấm xuống nền thì củng sẽ rụng ra và nổi lên thôi>>không cần chăm sóc .nếu để trong nhà thì cần có đèn , còn ở ngoài trời thì thoải mái .chúc thành công ,thân chào.

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bảy màu có thể phù hợp với tất cả các loại cây, nền và không có nền. Bạn hãy thử nuôi bảy màu và 1 cốc ráy về gỡ ra và buộc vào lũa xem sao, việc vệ sinh và chăm sóc sẽ dễ dàng hơn với người mới.
    Thức ăn cho bảy màu thì bạn mua thức ăn khô nhá.
    Còn muốn cây thủy sinh sống đc thì bạn phải đầu tư kha khá vd: nền, lọc, ánh sáng thậm chí CO2.

4. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bác nhiều lắm, nhưng mà bác thientan ơi đuôi chó sao lại sống trên mặt nc đc hở bác em thấy ở quê rễ nó mọc dưới đáy mà hì hì đấy là em thấy thế có gì sai mog bác bỏ quá :D

5. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    k phải rơi rong đuôi chó nó vẫn có gốc có rễ chăng wa nó rất rễ gãy nên bạn thấy nó nổi vậy thôi/.......=;=;

6. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Em đang thử nghiệm nuôi trong cóng trước, nuôi bảy màu với cả đuôi kiếm chúng nó có đánh nhau ko các bác

7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Chả làm sao cả, hai loài đều hiền lành dễ nuôi, dễ sinh sản

8. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Rong đuôi chó là loại cây cực kỳ dễ sống mà bạn! Bạn có thể thả nó nổi tự do, ko vấn đề jì cả! Còn muốn đẹp hơn thì bạn giữ nguyên cái chậu mua ngoài hàng đấy, hoặc trồng rau vào cái bát ăn cơm với đấy ở bên dưới và đổ đầy sỏi ở bên trên. Mình nghĩ ko cần nền sỏi và cát đâu, vì khi có nền mà không có bộ lọc thì phải thay nước mệt lắm, mà 7 màu sẽ đẻ rất nhiều, bể không có nền khi bắt cá con ra nuôi riêng sẽ dễ hơn!
    Còn 7 màu và kiếm nuôi chung vô tư, miễn không gian đủ rộng và cá kiếm ko quá to!
    Chúc đàn cá nhà bạn khoẻ, mau đẻ!