Mong các bác giúp giùm hồng két nhà em

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi king_alex2801, 24/5/06.

1. king_alex2801

king_alex2801 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chỉ mới nuôi hồng két thôi . Em nuôi 3 con ;) . Nhưng em thấy nó giống như đánh nhau ấy . Rượt nhau suốt ngày . Đã vậy còn "hun" nhau y như cá lia thia đá vậy . Không biết đó là tụi nó giỡn hay đánh nhau thiệt nữa . Bác nào có kinh nghiệm về hồng két chia sẻ với em . Thanks :p

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @king: không sao đâu bạn, cho chúng rượt nhau mái thoải đi, khoảng 2 tuần chung sống là chúng lại thân thiết đoàn kết với nhau ý mà...hơn nữa với cái mỏ chúm chím như vậy không thể gây thương tích cho nhau được. Nếu nuôi chung với các loại cá dữ khác như ali, khi 1 chú két bị tấn công, cả đàn sẽ hùa nhau húc trả (vì có biết cắn đâu) vui lắm cơ...

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đúng đó, bọn chúng chỉ đùa nhau thôi, chỉ có 3 con nên chúng buồn, đùa nahu tý cho qua ngày. Nếu bạn nuôi thêm vài con nữa chắc chúng sẽ vui hơn đấy.

4. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    He he...có mà thân! mỗ đây có 4 chú, nuôi cả năm nay, vẫn đánh nhau tơi bời khói lửa. Con to càng to vì ăn khoẻ, con bé càng teo:laughing: . Vây vẩy sứt đến nỗi khách vào tưởng bị nấm. Gần đây con to nhất đàn bồ bịch với một con bé độc chiếm một cái bình gốm thả trong bể làm tổ. 2 con còn lại mà léng phéng lại gần là chủ nhà xách gậy ra đuổi chạy tóe khói:devil: . Thậm chí ả mái kia, tuy bé nhưng mượn hơi chồng cũng thỉnh thoảng cũng lao ra khỏi tổ đánh 2 con vô gia cư kia vài phát chí tử.
    Lũ két này, cái mỏ tuy trông đáng yêu thế nhưng sự thực lại không như loài người chúng ta tưởng. Lúc nó còn bé, mỗ cọ rửa bể, chúng sợ dúm dó. Thế mà gần đây, khi chúng to bằng bàn tay thì đến lượt mỗ dúm dó:laughing: . Bởi một lần con to nhất đàn bất thần lao vào cắn tay mỗ, chảy máu liền, điên tiết mỗ búng cho phát, tưởng nó sợ ai dè nó điên tiết hơn lao vào liên hoàn...cắn. Mỗ hoảng quá, đành về nhì=)) rút tay ra khỏi bể, mặc kệ rong với rêu.
    Chưa hết, ở nhà anh bạn có mấy con két bé tí. Cha này không biết chơi cá, thả lẫn lộn cả mấy e chuột vàng. Đi làm về thấy đuôi chuột vàng ngoe nguẩy ở mồm hồng két. Mới khóc toáng lên rằng: Than ôi, ta nhìn nhầm...ngươi rồi, két ơi là két ơi~X( :crying: =))

5. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Có người cũng cho lọ gốm vào bể kìa..hehe. Ở nhà em cũng thế, thả lọ vào là chúng nó giữ làm tổ luôn.

6. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ời, tớ bỏ cái lọ trồng cây vào nó cũng chiếm lun, hai con của tớ không có đuôi thì có phỉa là cánh én không. ???? Nó ăn như chiến hạm, vừa bỏ tôm vào là chiếm lun không cho thằng nào lại gần... KINH

7. cantona2908

cantona2908 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đang nuôi 2 con cá tai tượng và mới đây mình thả thêm vào bể 2 con hồng két nhưng khi thả vào thi lũ tai tượng lao vào xâu xé để rồi hôm sau 1 chú nổi trên mặt nước còn 1 chú thì mấy ngày sau bị nổi nhưng trên người nó xuất hiện vết trắng trông như bị nấm ấy.các anh ơi cho em hỏi điều j xảy ra với lũ hồng két của em vậy và làm thế nào để nuôi chung hồng két và tai tuợng hả.thank