Mong Các Bác Tư Vấn Cho Newbie Chuẩn Bị Chơi...

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi BinRosa, 8/7/12.

1. BinRosa

BinRosa Member

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng là cháu định nuôi cá vàng nhỏ thôi, tầm 4 con... Cháu muốn hỏi là nuôi trong bể kính ngang 24cm, dọc 12cm, và cao 15cm... có nuôi được không... và nếu số lượng cá như thế cùng với bể đó có cần thiết phải dùng sục oxi kèm theo lọc không và nên dùng loại nào ? ... Mong các bạn sẽ trả lời để cháu vững bước tham gia ... Cảm ơn các bác !!!

2. vuongtomy

vuongtomy Member

Thích đã nhận:
    11
    cá vàng dễ nuôi nhưng cũng rất khó nuôi.
    Dễ nuôi vì chúng ăn tạp, khó nuôi vì chúng sống nước mát và sạch, luôn phải có oxi

Ở Hà Nội thời tiết lạnh, nuôi cá dĩa mới khó, nuôi cá vàng thì ok
    Hồ như thế thì quá nhỏ so với 1 con, huống chi 4 con. Cá vàng có thể to bằng bàn tay người lớn hoặc hơn, sống thọ 15-30 năm
    Nên tìm cái chậu đất càng to càng tốt, để ngoài trời, thả bèo và rao muống, hoặc rong vào
    như thế chúng sống khỏe mà không phải chăm sóc nhiều. Nuôi như thế thì ko cần oxi và lâu thay nước
    Còn nuôi trong hồ kiếng hoặc diện tích nhỏ phải có máy oxi và lọc, lại mau thay nước--> tốn tiền điện nước:-$

BinRosa thích bài này.
  3. BinRosa

BinRosa Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cháu sẽ đầu tư lọc cho cái bể...Cảm ơn bác đã tư vẫn... À mà chau dùng lọc JEBO 501 có được không bác nhỉ...Thấy nói lọc JEBO 501 ngăn lọc ngang nên có thể cho thêm vật liệu lọc vào được...Mong bác sẽ trả lời!!!!

4. vuongtomy

vuongtomy Member

Thích đã nhận:
    11
    Đầu tư cái bể kích thước lớn trước đã, dùng lọc gì cũng được.
    Từ từ rồi sẽ nản thôi mà:laughing:
    Muốn ko nản thì xây luôn cái hồ xi măng để ngoài trời cho đỡ tốn công chăm sóc, cá lại khỏe mạnh chóng nhớn;)

5. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    bác này là cao thủ cá vàng rồi :) cho em hỏi mấy con hạc đỉnh hồng vầ đầu lân em mua gửi về mộc châu em trai thả vào bể đc 2 3 hôm cứ lần lượt ra đi là sao ? nước có vấn đề em phải mua gì để kiểm tra ko ?