Mong các bạn ở Hà Nội giúp mình

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi papapo, 12/8/06.

1. papapo

papapo Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất thích nuôi nhiều loại cá, trong đó có cá bảy màu. Mình đã nuôi và cho đẻ nhiều lần kết quả thành công mĩ mãn. Mình muốn hỏi là
    _ Thứ 1: ở Hà Nội mình thấy người ta vẫn gọi là cá 7 màu nhưng ở Đà Nẵng thì có một loại cá giống cá 7 màu (mà da cam) ở Hà Nội về kích cỡ được gọi là Hòa Lan hoặc Hà Lan, (tùy theo cách gọi của từng cửa hàng cá). Cá Hà Lan có màu đỏ da cam rất đẹp, cá trống đuôi khá to màu rất tươi. Còn cá mái ở Hà Nội đuôi màu vàng hoặc màu không nổi lên cho lắm còn ở Đà Nẵng, cá mái đuôi mà da cam tươi rất đẹp. Mình muốn mua loại cá như vậy nhưng không biết tìm ở đâu để có thể cho cá trống Hà Lan lai với cá mái bảy màu. Nếu bạn nào biết thì chỉ giúp cho mình với
    _ Thứ 2: thức ăn cho cá bột của cá 7 mà, mình thấy ở miền Trung trở vào có loại sinh vật tên là bo bo, mình ra HÀ Nội hỏi để mua vì nghe nói ăn bo bo sẽ giúp cho cá bột lớn nhanh bên cạnh đó nó phù hợp với miệng của cá bột nhưng không thấy bán ở Hà Nội. Bạn nào biết chỗ nào bán loại thức ăn đó hoặc có thể bắt ở đâu hay là có thể cho ắn bằng những thức ăn khác nữa thì mong chỉ cho mình.
    Chân thành cảm ơn các bạn
    Thân

2. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bảy màu và Hòa Lan là 2 giống cá khác nhau,bác ép thế nào được :confused: :confused: :confused: , Hòa Lan là cái loại cá mà vây lưng to to phát triển dài ra phải ko ạ.Có phải nó hình này ko ạ:[​IMG]
    hay cái nè:[​IMG]
    nếu đúng là nó thì khá dễ mua,hầu như hàng nào cũng bán,người ta gọi nó là con cá mặt trời.Em ko chức lắm nên có thể là sai

Last edited: 13/8/06
  3. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    anh papapo ơi mình đang kiếm loại bảy màu đen và trắng mình nghe nói chỉ có ở hà nội mới có loại cá đó vạy anh có nuôi loại này ko?:confused:

4. papapo

papapo Member

Thích đã nhận:
    0
    loại cá mình càn không giống như hình bạn post đâu nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết của mình
    Loại cá 7 màu đen và trắng trước kia mình có nuôi rồi, nếu mình nhớ không nhầm thì nó được bán trên phố Hoàng Hoa Thám ở Hà Nội vì mình ở Hà Nội mà

5. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    ước gì em đc ở hà nội nhỉ mình xem hình thay mấy con bảy màu đó rất đẹp Nhưng trên tp hcm chăng có lấy 1 tiệm nào bán cả hix

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá bẩy màu đen là giống mới (Guppy đen) mà bác Lãng (chủ tịch hội cá cảnh HCM) mới mua được. Bây giờ đã có trên thị trường đâu. Còn ở Tp. HCM cũng rất nhiều nơi bán cá đẹp, còn hoành tráng hơn HN mà bạn. Chịu khó lượn qua một số phố ở quận 3 ý, nhiều lắm

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bẩy màu đen có ở Han đó chứ, thằng Trung66b nó bán mà. Xấu hoắc, mình thấy mấy con đó cứ đen xì chắn lắm.

8. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bác nói thế nào chứ bẩy mầu đen đẹp lắm chứ có bẩy mầu trắng là em chưa thấy thui.bẩy mầu đên còn có loại đuôi nó ánh màu xanh đẹp lắm.

9. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hê hê

thôi thì bác GHT thấy xấu hoắc thì nên chọn nuôi Bảy màu trắng bạc! loại đó đẹp lắm nhưng 3x k biết ở HN đã có loại này chưa!

10. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    tớ ở Đà Nẵng, loài này mọi người là Hà lan nên quen rồi. Bạn hỏi cá bảy màu có chỗ không biết đâu. Đặc tính cá là dễ nuôi và dễ sinh sản. Nếu bạn cần thì có thể liên lạc với mình, mình biết nhiều chỗ bán giá mềm...

11. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    anh bít nơi bán 7 màu trắng bạc ở to hcm chứ chỉ em với B) nhưng 30k thì hình như mắc quá :( :(

12. HồngDiệp

HồngDiệp Banned

Thích đã nhận:
    3
    ồh thế à mình cũng ở hà nội nè , bạn mua ở đâu vậy chỉ cho mình với:)