Mong các cao thủ trợ giup

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Omopcute, 21/1/11.

1. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Tình hình là em vừa mới mua lại 1 chiếc bể thủy sinh, chiếc bể này ngày trước chủ Cảnh (hovaten) làm, cộng thêm cả bộ lọc, nhưng em thấy bộ lọc đấy to quá, cả nhà có ai biết làm cách nào để sử dụng được bộ lọc nhỏ mà vẫn trồng được thủy sinh thì giúp em với, và có bác nào biết mấy chỗ mua cây thủy sinh thì giúp em luôn, Nhà em ở Tứ Liên nên có bác nào ở gần đấy thì tư vấn dùm em về việc setup bể và mấy kỹ thuật nuôi trồng một phát, thích bể thủy sinh mấy năm nay rùi nhưng bây h mới có điều kiện để mua bể, hì hì

2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bộ lọc nhỏ sẽ gây khó khăn để duy trì bể lâu dài. Bạn thích lọc nhỏ thì bạn nên điều chỉnh lại cả kích thước bể.
    Từ trc tới nay, chưa từng thấy ai chơi thủy sinh lại thích lọc nhỏ như bạn đâu. Nhiều người bể nhỏ mà dung tích bể lọc nó còn hơn mấy lần dung tích bể bạn ạ!

btuan and Omopcute like this.
  3. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Bác thông cảm vì em đã bao h chơi thủy sinh đâu, và cũng đâu có biết tý tẹo nào về thủy sinh chứ,em muốn kiếm kái lọc nhỏ để đặt vào kái tủ để bể cá, vì kái tủ thấp quá nên em muốn làm cho bộ lọc nhỏ đi để nhét vừa kái tủ mà

4. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    cái lọc to của em to đến thế nào, nếu thik đổi anh có cái bình lọc của bác Cảnh loại 10l đấy

5. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Nhà ở Tứ Liên, nếu ko nhầm là chỗ nhà bác Cảnh và chú Hòa mà, cặp đôi này quá đủ cho bạn để tư vấn và mua sắm rồi. Mà kích thước bể và lọc của bạn bao nhiêu ?

6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    không biết ông đó nói lọc nhỏ to nghĩa là kích thước to hay công suất lớn nếu kich thước to thì có ảnh hưởng gì đâu nhưng công suất lớn quá với dung tích bể thì em nghĩ bật hết cả cây lên trồng làm sao?

Last edited: 22/1/11
  7. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Đúng là nhà em ở gần nhà chú cảnh, đợt trước đã có dịp gặp mặt chú Cảnh một lần rùi, nhưng băng đi 2 năm nay ko liên lạc nên quên nhà và quên luôn kả số điện thoại của chú ý nên chảng có cách nào mà liên lạc được nữa, hì hì

---------- Post added at 07:44 PM ---------- Previous post was at 07:42 PM ----------

Kái lọc của em là kái loại bình 20l ý mà, cảm ơn bác vì đã có nhã ý tốt, nhưng em lại vừa đặt kái tủ để nhét vừa kái lọc đấy rùi, hì hì

8. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Để lọc 20l là ngon rồi bạn ạ! Chú ý thêm vật liệu lọc nữa thì ko phải lo nghĩ nhiều!

9. ohnono

ohnono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bể 80 thì làm cái lọc Jebo 508 giá 170k như mình đang dùng ngon lành.

10. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lọc thác ko bao h có thể đủ cho bể đc bạn ạ! hiệu quả lọc kém. Dùng kèm với lọc ngoài thì còn đỡ.

11. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    mà anh ơi nếu chơi bể cubic bé thì em nghĩ dùng lọc thác chắc vẫn được chứ ạ :D

12. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    ThAnks bác nhiều vi đã góp y ,em ko biết chút kinh nghiệnm nào
    cho nên là cần luau học hỏi nhiều wa,hihi ,cha biết đến boa h mới lÀm Song được kái bể nữa

13. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    vậy cứ làm bể đi có vấn đề gì lên diễn đàn hỏi khi nào xong nhớ up hình lên nhé:D

14. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    hô hô, hnay thì bể của em chính thức ngập nước rùi, hihif, vì ngẫu hứng và ko bít chút nào về bể nên nhìn buồn cười quá chả dám up hình lên gì cả, các bác cho em hỏi là em trồng tất kả là 23 loài cây thì có làm sao ko ah, bể của em thì chỉ có 80 phân thôi

15. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    ối giời sao mà trồng lắm thế hả ông ơi =)) nhưng cũng không sao phong phú 1 chút cũng tốt,quan trọng phải xem chất nền có đủ đảm bảo dinh dưỡng cho cây không nữa

16. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    hihi, tại em đi mua thấy ông ý lấy cho ngần đấy cây song rùi ông ý xếp cho, kêu là nhiều nhưng mà ông ý bảo trồng thế cho nóp đầy đặn, hì hì, thế là có bao nhiêu về trồng hết ko trừ cây nào cả,ko hiểu ít nữa mà nó phát triển thì nó phải um tùm thế nào nữa

17. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    thế phân nền bạn có tự trộn không hay cũng để ông ý làm hết cẩn thận nhé họ làm ẩu để cây nhanh chết lần sau bạn lại phải ra mua đấy :(

18. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Phân nền thì tự trộn anh àh, em chỉ mua cây của ông ý thôi, em cũng có định lấy nhiều loại đến thế đâu nhưng ông ý cứ nhặt, muốn bỏ ra mấy loại nhìn ko thích nhưng ông ý cứ bảo đẹp ko mua thì phí, thế là cuối cùng mua hết nhưng gì đã trọn, hi

Last edited by a moderator: 26/2/11
  19. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    ừ phân nền tự trọn thì yên tâm rồi nếu thế thì kệ cứ trồng xem sao theo dõi kĩ có gì bất thường cứ lên diễn đàn nhé mọi người sẽ tư vấn nhiệt tình chúc bể đẹp :D

20. xeluos

xeluos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    các bác giúp em với, cá 7 màu có nuôi trong hồ thủy sinh được không ạ.