Mong các chuyên gia tư vấn

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tyrient, 29/7/13.

1. tyrient

tyrient Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bạn. Mình ở Tp.HCM lâu nay mình thích Thủy sinh lắm nhưng ko có thời gian chơi.
    Hiên nay mới mua 1 cái bể nhỏ dài 25 cm thui tính làm cái bể nano.
    Mình đã làm như sau: mình mua 20k phân nền loại toàn chữ tàu @@ ở tiệm Ngọc Mai ( gần Nguyễn Thông) sỏi nhỏ lót nền dày khoảng 2cm5 cắm cây thủy sinh gì cọng dài dài như cỏ dại (sory hok biết tên ;) ) với rêu cột vào lũa và 1 cục sỏi to đùng.
    Mình có cái đèn led kẹp hồ o,5w x 6 pcs vay là 3w, 1 cái lọc treo nhỏ. mình chạy lọc suốt ngày đèn mở 24/24. hai ngày rồi mình thấy lá cây có vẻ bị úng, rêu bị héo =(( .
    vậy cho mình hỏi nguyên nhân tại sao mình cũng cho vào bể mấy cục co2 viên. Rất mong giúp đỡ

2. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    Chắc là bạn gõ nhầm, 20kg phân nền có khi đổ đầy cả bể của bạn.
    Còn led thủy sinh phải chơi loại công suất tầm 3-5w/1bóng, tổng công suất của bạn có 3w thì chỉ để ngắm cho vui mắt thôi, cây làm sao mà sống được :)
    Bể 25 của bạn chắc khoảng trên dưới 10lit nước, chuẩn 1W chiếu sáng/1lit nước bạn ạ!

3. tyrient

tyrient Member

Thích đã nhận:
    0
    20.000 vnd bạn :-S vậy mình trồng rêu được ko bạn. Bạn có thể cho mình biết mua đèn như bạn nói giá bao nhiu ko cám ơn :-*

4. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    HCM thì mình cũng không rõ lắm, nhưng hầu hết các sạp bán linh kiện điện tử đều có bán led công suất. Tùy loại giá 10-15k, bể nhỏ của bạn 3-4 bóng là đủ.

5. tyrient

tyrient Member

Thích đã nhận:
    0
    nghĩa là mua led về chế bản hả bạn, mình thấy có bán cái chụp hình tròn trong có 3 con led mua cái đó được hem.