Mong các giáo sư chỉ giúp

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi huong.giang, 5/4/13.

1. huong.giang

huong.giang Member

Thích đã nhận:
    8
    Tình hình là e cũng đua đòi setup bể, vì là thành viên mới nên e cũng ko có nhiều kinh nghiệm lắm mặc dù đã chăm chỉ đọc rất nhiều tuyệt chiêu của các bác (có thể do e ngờ u quá chăng) hjhj.Bể của e là bể đúc 80x45x50 (DxRxC),vì e mua ở quê nên ko có bể gắn mà phụ kiện kèm theo cũng ko đầy đủ như ở Hn đc.mọi phụ kiện là đi theo bể luôn.e ko biết là 3 đèn 60cm 10000k có đủ ánh sáng cho cây bình thường phát triển hay ko? lọc của bể đó có đạt tiêu chuẩn hay ko ạ, vì e thấy nước trong bể ko đc trong mà cứ hơi vàng vàng, ánh sáng nhìn cũng ko đc sáng lắm. Nói chung là e cứ cảm giác ko đc ok.Các bờ rô xi măng xem xét hộ e chút nhé.E cám ơn

2. mythuatHP

mythuatHP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    426
    Bạn nên bổ xung thêm ánh sáng cho bể! Bể 80 mà bóng 60 là đã bị hụt..thiếu sáng 2 đầu rồi. Một là bạn chế thêm máng đèn mới ít nhất là 4 bóng 90cm . Hai la nếu có điều kiện thì nên tìm mua máng đèn có bán sẵn rất nhiều...cho phù hợp với hồ thủy sinh của bạn.
    Lọc đi kèm với bể đúc của bạn không phù hợp để chơi thủy sinh...nếu nuôi cá không thì đc. Bể 80x 45x 50 bạn có thể mua con DF 700 là ok rồi......
    Điều quan trọng nhất là bạn nên đọc và tìm hiểu thêm kinh nghiệm trên diễn đàn....

huong.giang thích bài này.
  3. huong.giang

huong.giang Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn bờ rô đã chỉ giáo.e cũng qua 1 vài cửa hàng thủy sinh hỏi thì lại bảo là bơm và lọc đó là ổn rồi,ko biết thế nào nữa. E cũng là sv nghèo thấy bể thủy sinh đẹp thì ham hố đua đòi thôi chứ ko có điều kiện nhiều lắm mua máng sẵn toàn gần 1tr/máng đôi,ôi mơ ước và cây trong hồ toàn là cây nhà lá ruộng mà.hì ^^

4. beyeugame

beyeugame Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Kinh nghiệm là mua đèn trước mua hồ sau :)), Các loại cây trùng bình cần khoảng 1w(đèn)/lít (có cây nhiều cây ít). Lọc của bạn như thế nào?

5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu không thể đầu tư thêm thì mình nghĩ ta nên bằng lòng với những loại cây cần ít điều kiện chăm sóc như dương xỉ, ráy, rêu, tiêu thảo

6. hung.armani

hung.armani Member

Thích đã nhận:
    69
    Bạn thiết kế làm cái lọc ngoài chế PVC hoặc Lavie để bể thoáng hơn, đèn ít thì mình bổ sung thêm. Điều kiện ánh sáng ít thì mình chơi cây đòi hỏi ít ánh sáng thôi.

7. caothetru

caothetru Well-Known Member

Thích đã nhận:
    196
    Mình nghĩ nước chưa trong là do hệ thống lọc của bạn chưa được tốt thôi bạn có thể bổ sung lọc như bạn hung.arnami nói để tiết kiệm bạn có thể chế lọc lavie anh em trên 4rum có hướng dẫn khá nhiều mà. Còn đèn thì bổ sung sau cũng được

8. tepviethadong

tepviethadong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn tính chơi gì thế. Bể thủy sinh có nhiều thứ lựa chọn để nuôi lắm

9. blue bird

blue bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bể 45 thì bác cần 4 bóng 60 bác ạ. Nên chơi bóng osram 865 cho rẻ. không thì atman cũng được