Mong các Pro giúp !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thuysinh, 2/7/08.

1. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ em mới setup được 1 tháng rưỡi, nữa tháng đầu cá rất khõe và tốt mới, đặt biệt hải quỳ và san hô nở rất đẹp. Sau 2 ngày em chăm thêm nước vào thì cá khõe và tốt sau 3 ngày này vào buởi tối em tới xem thì thấy cá vẫn khõe nhưng thật khủng khiếp vào buổi sáng thì thấy cá mặt khỉ nằm ở dưới đáy hồ và mấy con cá khoang nhìn trên người nó có những cái chấm trắng rất nhiều và hiện giờ hồ em cá đã chết dần. Nhưng sanho vẫn nở tốt. Cá em đang bị tình trạng rất trầm trọng, mong các bác giúp các em nó với.
    Thanks

2. Hai Tai

Hai Tai Guest

chào Bác !!!
    Thứ nhất hồ Bác mới setup nên nước có đủ chất dinh dưỡng và những yếu tố cần thiết nên chuyện san Hô Hải Quỳ nở to là đương nhiên, dù những bệnh truyền nhiễm cho cá có xuất hiện trong hồ thì nó vẫn nở
    Thứ hai là cá trong hồ của Bác có nhữg đốm trắng bám khắp người là do nước của Bác bắt đầu có dấu hiệu bệnh , một phần do Bác giữ vệ sinh ko sạch trong quá trình ăn hoặc do Bác lươi thay bông lọc nước....v.v.vv....kakaka....siêng lên nhé
    Cách khắc phục là đương nhiên chúng ta ko thể nào cho thuốc sát trùng vào được vì ảnh hưởng tới nước và các sinh vật thân mềm, theo mình thì Bác nên hút 1/3 nước trong Hồ ra và bắt đầu cho nước ngọt vào tương ứng với lượng nước biển hút ra ấy, San Hô Hải Quỳ sẽ ko nở to trong vài ngày, nhưng sau vài ngày đó, cá của Bác sẽ hết, và sau khi hết thì tiền hành hút 1/3 lượng nước ra và cho nước biển sạch vào. Cách này thì tự nhiên và ko dùng bất kì hóa chất gì, chúc Bác thành công....

3. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    cá bác bệnh chắc là do bác cho ăn tép hơi nhiều làm nước bị nhiểm, bác hảy cho cá ngưng ăn tép cho đến khi cá khỏi bệnh và thay bằng thức ăn viên thì sẽ tốt cho nước hơn. Em nghỉ tình trạng của bác củng như em hồi đó.Chúc hồ bác hết bệnh và khỏe mạnh

4. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    theo như bạn tả thì cái hồ của bạn bị sót trong đêm. do lượng pH xuống thấp vào buổi tối mà hồ của bạn chịu không nổi nên bị mất thăng bằng đột ngột và ảnh hưởng đến cá. Theo mình thì bắt cá ra liền. (Theo mình đoán là giờ chết nhiều lắm phải không?) Nếu không thì nên để hồ riêng có thể trị nấm . Về phần hồ cá thì thay 30% nước sạch vào . Nhớ là đo đúng nhiệt độ và pH trước khi bỏ vào. Để hồ cá với san hô không trong đó, đừng bỏ em cá nào vào hết, cho vi sinh vào để giúp cho nước lấy lại thăng bằng .
    Bạn TS: bạn có thể nhún mấy em cá bị bệnh đó vô nước ngọt(nhiệt độ phải giống trong hồ) vài phút, thấy cá cảm thấy khó chịu là thả lại vào hồ ngây. Nhún nước ngọt sẻ giúp diệt phần nào vi trùng.
    Còn theo Hai Tai nói là đổ 1/3 nước ngọt vô hồ thì làm cho độ mặn giảm xuống đáng kể. Cái này không những làm nước bị biến hóa đột ngột mà còn làm tăng áp ức cho mấy em san hô . San hô không nằm viện thì cũng theo ông bà.

5. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các Anh đã quan tâm, hầu như hồ em chỉ còn đúng 1 em khoang duy nhất chán thiệt. À thằng bạn em cũng bị tình trạng như em nhưng nó nói là độ mặn quá cao ( vì nó dùng quạt ). lúc nó chăm nước ngọt vào hồ thì nó nhìn thấy giống như có dầu hay mở gì gì đó em không biết nữa nhưng cá nó cũng die hết không biết đó là lý do gì vậy anh, hồ nó được 2 tháng rồi

6. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    theo em thì hầu như 90% những người chơi cá lúc đầu đều bị tình trạng nấm này và chết gần hết do chưa có kinh nghiệm nhiều và còn hấp tấp khi setup hồ (do không đợi nổi 1 tháng vì quá thèm muốn nuôi cá hihi)

7. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đây là 1 loại nấm thường sảy ra ở các hồ nước biển thôi, vì hệ thống lọc nước không tốt và cũng như việc dư thừa thức ăn. Khắc phục nhanh nhất là cố gắng giữ nhiệt độ nước lên khoảng 38 độ trong khoảng 1-2h để cho vi khuẩn chết sau đó cố gắng cân bằng nhiệt độ lại (chỉ làm được nếu trong hồ không có san hô và hải quỳ, nếu có thì vấn đề chết của san hô là khá cao còn hải quì thì đỡ 1 chút). Đây là kinh nghiệm của mình để khắc phục sự cố này có gì anh em chỉ giúp

8. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề nấm ở hồ cá biển theo mình chủ yếu là do nước chưa tốt (NO2 = 0 , NH2, NH3 = 0, NO3 =0) muốn đạt chuẩn này (chu trình nitrogen) phải qua 45 ngày có bổ sung vi sinh. nhưng quan trọng không kém là khâu nhập cá , cá mua về đa phần có chứa mầm bệnh nên dể tạo dịch trong hồ . tốt nhất là khi nhập cá về nên ngâm cá qua dung dịch formalim 2.5 ppm trong 45 phút rồi mới thả cá vào hồ. chút ý góp cho ae mới chơi cá biển

9. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn có thể nói rõ hơn cho mình về dung dịch này được không? các thành phần hóa học. Công dụng thực tế để áp dụng loại dung dịch này.

Mình đã search rất nhiều mà không thấy công dụng và thành phần hóa học của nó hết

10. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thêm nước ngọt vào thì không phải là dầu hay mỡ đâu. Việc đó không gây hại chi cả. Chỉ vì nước ngọt và mặn khác nhau, cần có vài giây thì 2 thứ mới hoà tan trong nhau được. Mình cũng làm vậy nhiều lần, cá đâu có sao. Nhưng tốt hơn hết, bạn nên bỏ nước châm vào ở bể lọc thì sẽ tốt hơn. Mònh nghĩ vậy.
    @viet sonha: thả cá vào trong dd đó 45' liệu cá có chết không?

11. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to binhson : fomalin còn gọi là phormol công dụng trị nấm cá biển các nơi nuoi cá tôm giống thường dùng ngâm cá tôm trước khi đưa vào hồ , to Doreamon 25 : ngâm cá 45 phút cá bình thường

12. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    formol có công thức cấu tạo là HCHO (formaldehyde) là chất khử trùng khá mạnh,chúng không có mùi nếu là nguyên chất còn nếu đã ngậm nước thì bác nào mà không quen không thể nào ngửi hay đứng gần được. Thường em xử dụng nó để ướp xác các loài cá nhà mình sau khi die mà không muốn vứt bỏ. Liều lượng 2,5ppm là tương đối nhẹ.Hiện nay trên thị trường có bản các loại formol công nghiệp hình như là nồng độ vào khoảng 33-36% hay sao đó em không nhớ rõ, đúng là trong thủy sản có sử dụng nhiêu chất này thật. Nhưng nếu bác nào chưa có kinh nghiệm thì chỉ nên thí nghiệm bên ngoài chứ đừng áp dụng cho bể cá mà nguy hiểm đấy vì nó là chất độc mà.