móng chân chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi duonghp, 30/7/12.

1. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    con chòe than của e là vụ đầu mùa này,đã thay lông đc 70-80% rồi, nhưng do e ko để ý,bây giờ thấy 1 móng giữa bị vẹo sang 1 bên, chân ko có biểu hiện của sưng tấy.vẫn nhảy nhót bình thường. các bác cho e hỏi có cách nào chữa cho e nó hết vẹo ko?có ảnh hưởng j nhiều đến chim ko?mong đc các cao thủ chỉ giáo.

2. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo mình nghĩ bạn kiếm cái cầu khác cho em nó đậu, cầu nhỏ hơn để cho chim bám chắc...nêu bị vậy bạn chọn loại cầu bằng cầu cho chòe lửa là được rồi. Nhược điểm của cầu nhỏ này là móng rất nhanh dài, tuy nhiên bạn có thể mài móng( cắt ) móng cho chim vì là chim con nên nó sẽ ko hoảng như chim bổi khi ta bắt nó đâu. Ưu điểm là chữa và phòng ngừa vẹo và hỏng móng như trường hợp em chòe nhà bạn đó. Thêm cái nữa là để cóng thức ăn làm sao cho chim tiện lấy thức ăn,,,nhiều bác nuôi chim mà để cóng xa quá, cao quá hoặc thấp quá...đến lúc cu chim đói khát lại phải nhẩy lên miệng cóng,,,lâu ngày sẽ gây cong vẹo ngón chân. Mình nghĩ sao nói vậy, có gì không đúng xin mọi người chỉ giáo.

duonghp thích bài này.
  3. duonghp

duonghp Active Member

Thích đã nhận:
    3
    e cám ơn bác vuthanhtien nh,luc e mua do thích quá nên ko để ý đến chân của nó,về đến nhà mới phát hiện ra.thế có đau ko cơ chứ,kinh nghiệm cho lần mua sau.