móng chân của chó dài quá có sao không?

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi Shadow, 2/5/08.

1. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Số là chú cún nhà mình móng chân mọc hơi dài (khoảng 1cm) nên dạo này thấy nó đi khập khiễn, mình muốn cắt bớt móng chân cho nó nhưng không biết có ảnh hưởng tới sức khỏe của nó không? xin mọi người chỉ giáo. cám ơn mọi người rất nhiều.

2. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cắt đi bạn không có sao đâu tại để móng dài nên nó mới đi khập khiễng đó mà, nhưng nhớ đừng cắt sát móng quá sẽ vào thịt chảy máu đó và sẽ làm nó sợ sau này khó cắt móng được nữa.

3. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cắt sát quá sợ nó bị ung thư như người đấy :D hehehehe

4. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    tốt nhất là bạn nên thả nó ra nhiều,cho vận động tầm 1 tuần để móng nó tự mài mòn bớt,chứ cắt móng cho nó,không có kinh nghiêm,cắt nhầm vào thịt nó thì khổ...

5. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn dùng loại cắt móng mà phụ nữ hay dùng cắt nhẹ xung quanh móng nhớ đừng cắt 1 cái thật mạnh vì nó sẽ rất đau.Năng cho em nó tập thể dục thường xuyên nữa nhé !

6. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mọi người! mình đã cắt móng cho nó xong rùi, không bị sao hết, và nó cũng hết đi khập khiễn luôn. Chứ mấy hôm trước tự nhiên thấy nó đi khó khăn quá không biết nó bị gì nên cũng lo lo hihihi...

7. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài thị trường có đồ cắt móng chân cho chó mà. Nhưng khổ nỗi con chó nhà em không tài nào cho em cắt móng chân được. Giữ nó lại, đưa cái cắt móng chân ra, nó thấy là vùng dậy, quẫy đạp. Thế là bó tay.

8. roccolee

roccolee Member

Thích đã nhận:
    2
    Khi móng chân dài quá thì các chú cún cũng tỏ ra khó chịu ,biểu hiện là hay cào chân vào tường,vào cửa, hay chạy loạn trong nhà...nguyên nhân là ít được hoạt động bên ngoài .Bạn có thể cắt bớt đi bằng kìm cắt móng,nếu nó không chịu cho bạn cắt thì tốt nhất là dẫn nó đi dạo ,chạy lâu lâu 1 lúc là móng chúng cùn đi thôi .Chúc bạn thành công

9. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    đối với móng của chó thì ngại nhất là móng đeo, chúng mọc rất dài. con cún nhà mình lúc trước mọc dài đến mức cuộn vòng trở lạ và đâm luôn vào thịt dây nhiễm trùng, phàu canh nó ngủ rối cắt lén, do sơ í nên cắt sát quá máu phụt cà ra tung tóe cá nhà tội nghiệp em nó. nhưng cắt song thí móng nó vẫn cứ...dài, mà lần này nó lại rất cảnh giác với dao kéo nên không cắt nữa. May thay giớ móng mọc cuộn lâi tới 2 vòng nên không còn đâm vô thịt được nữa. giớ có kéo dãn nó ra chắc phải dc mấy cm

10. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Mình lấy cái dũa móng tay mình dũa móng cho nó để nó mòn bớt đc ko ta!!Thấy cắt móng tội nó quá!!^^!

11. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Dùng dũa cũng được bạn ạ,nhưng hơi mất công...mình thì hay thả cún ra nhiều,nên nó chạy nhảy 1 vài lần là tự mòn ngay thôi...còn nhà bạn nào không có điều kiện thả thì dũa cũng được..

12. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đem ra bsty .. 15p là tháo cái ngón đeo ra luôn :D:D vĩnh viễn ko lo gì nữa:-*

13. kiendat

kiendat Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mang ra trung tâm ý tế thú y nhờ bác sĩ cắt hihi! .

14. hieudon

hieudon Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao.Nhưng cắt cẩn thận vì rất dễ chảy máu móng của nó tốt nhất là cho đến bác sĩ thú y cắt.:D