Mong chỉ giáo thêm về chuồng trại nuôi gà

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi nguoitayninh, 16/8/08.

1. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mình là người mới nuôi gà , mình cũng thấy trên diễn đàn và ngoài thực tế có quá nhiều người thích nuôi gà tre vì vậy mình mong các anh các chú chỉ giáo thêm về tiêu chuẩn chuồng trại cho gà .
    Kich cỡ chuồng trại cho 1 trống và 2 con mái ở chung để đẻ và ấp , mình thấy người ta hay lót ở đáy chuồng hình như là mạc cưa hay cái gì ấy ( mình không thấy rõ lắm ) , cách dọn phân gà .
    Cách cho gà ăn thức ăn cho gà đẻ , gà mái nuôi con , thức ăn cho gà con .
    Mình rất mong sự góp ý của các anh , nếu ai có sưu tầm hình về trại gà thì pót cho mình xem càng tốt .
    Hy vọng hội gà tre của ABV ngày càng phát triển

2. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Truồng trại nuôi gà muốn làm bạn cần phải tinh toán hợp lý về mọi phương diện như diện tích chăn nuôi có đc rộng rãi không hay nuôi trong nha cao tầng rồi từ đó bạn sẽ rút ra đc phương pháp lam truồng trại riêng cho mình . Đối với các bạn nhà không có diện tích sân vườn thì làm truồng tầng la phương pháp hiệu quả và đỡ tốn diện tích nhất . Còn nếu nhà có đất vườn thì lên quây lại 1 góc để làm truồng và nuôi thả vì gà thả bao giờ nuôi cũng tốt hơn nhốt .
    Với 1 truồng nhốt gà đủ tiêu chuẩn thi phai rộng rãi thoáng mát dễ làm vệ sinh và gà phải có không gian đủ lớn để hoạt động cũng như đạp mái với gà tre nếu nuôi 3 con 1 truồng theo minh chỉ cần truồng có kích thước 90x60x60
    như vậy là đủ để sắp xếp ổ đẻ và đủ không gian cho gà hoạt động
    Lót truồng thì có rất nhiều cách như làm đáy phẳng dải cát ; mùn cưa ; vỏ trấu ( đây là cách nuôi gà vệ sinh với các giống gà cảnh )
    làm lưới lọt cho gà ị phân lọt thẳng xuống sàn
    Cách làm thì bạn nên tìm cách hợp lý đối vối khu vực nuôi nhà bạn .
    Đây là clip mô hình trang trại nuôi gà cảnh ở nước ngoài
    http://www.youtube.com/watch?v=aD1h6Bixs6U&feature=related
    Đây là cách họ làm truồng

http://www.youtube.com/watch?v=jsP-MljU84o&feature=related

thông qua đường link bạn có thể tìm thêm thông tin cần thiết đấy .

3. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Post lại giúp babygirl89 để cả nhà tiện theo dõi
    <object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/aD1h6Bixs6U&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/aD1h6Bixs6U&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/jsP-MljU84o&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/jsP-MljU84o&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Vì anh định nuôi gà tre nên em không thể giúp gì cho anh về chuồng trại, trong diễn đàn ta có rất nhiều người nuôi gà tre, anh có thể học hỏi kinh nghiệm từ những người kia. Sau này có gì truyền đạt lại cho em nha! Hi hi

4. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    Không biết đổ mạt cưa hay cát vào trong chuồng gà thì bao lâu phải thay một lần ,mình thì cho gà vào chuồng lưới gà ị vào khay hai ngày 1 lần thì phải dọn ,dọn không kịp là sẻ có mùi ,thấy người ta đổ cát và mạt cưa củng muốn làm như vậy nhưng đang hơi nhác tay chưa dám làm

5. babygirl89

Thích đã nhận:
    509
    Trải mùn cưa với cát thực chất là để hút nước có trong phân gà lúc đó phân gà sẽ nhanh khô hơn và không bị dính bẩn nên khi nào bạn thấy nó hết tác dụng hút ẩm và có mùi nhẹ thì thay thoi thường là 1 tuần nếu rải mùn cưa và cát đủ sâu kèm theo không bị nước làm ướt

6. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Nhà cửa như Cầu Đại Gia làm sao đổ cát và mùn cưa được! Tắt nghẽn ống thoát nước liền! Chỉ đổ hỗn hợp cát+mùn cưa+vôi bột hoặc tro than vào khay đựng phân gà thải thôi, lúc đó chỉ cần dọn 1 lần/tuần vì hỗn hợp này sẽ hút nước & mùi của phân gà.Ngoài ra vôi bột còn có tính chất sát trùng rất tốt cho gà
    Thân

7. KHAUGATRE

Thích đã nhận:
    614
    vậy là ok rồi ngày mai làm liền đổ các vào khay ngay cám ơn thầy hồ và bạn babygirl89 nhiều

8. babygirl89

Thích đã nhận:
    509
    ê nếu làm truồng phân lọt thì rắc vôi bột đc nha . Còn làm truồng đáy để rải phân mà rắch vô cẩn thận chết gà đấy . Thóc nó mà rớt vô gà mổ ăn là tẻo ngay nha :D . xài mùn cưa hay vỏ trấu , cát khi nào bẳn thì hốt vô túi nhựa vứt di sao mà tắc cống đc :D chẳng nhẽ lại xả nươc hả?

9. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Vôi bột gà ăn phải cũng không chết được đâu,đừng nhầm lẫn vôi bột với DDT là một hóa chất sát trùng cực kỳ độc hại! Nhà Cầu Đại Gia nuôi gà trên sân thượng chứ không phải trong vườn đâu, babygirl89 à! Chuyện tắt nghẽn cống hay ống thoát nước là một việc rất dễ xảy ra.
    Thân

10. babygirl89

Thích đã nhận:
    509
    Vậy hả chú nhưng theo cháu vẫn không nên xài vôi bột nếu muốn sát trùng thì mua hamtex thuốc phun để trống côn trùng và mạt gà sẽ tốt hơn . Vì theo cháu vôi bột mặc dù có thể ăn không vấn đề gì nhưng khi gặp nước trong da dày sẽ sinh nhiệt đã là không tốt rồi .

11. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Thuốc phun chuồng trại có hiệu gì vậy babygirl89 , mình cũng tính phun mà không biết thuốc nào tốt , không gây hại cho gà mà diệt sạch côn trùng , vi khuẩn gây bệnh cho gà ( nhất là bệnh dịch tả ) .

12. babygirl89

Thích đã nhận:
    509
    Hantox 100 bạn cứ ra hàng thuốc thú y bảo là có loại đấy dùng để diệt mò gà bọ ve cho tất cả các loại động vật

13. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    Baby girl có biết tiệm thuốc thú y ở HN nào ko, chỉ cho mình với? Mình muốn mua Hantox mà ko biết mua ở đâu. thanks bạn

14. babygirl89

Thích đã nhận:
    509
    Bạn ra đường Trường Trinh ở đầu đường cả đoạn đó bán thuốc đấy

15. KHAUGATRE

Thích đã nhận:
    614
    TO ngươi tay nimh : bạn muốn diệt khuẩn chỉ cần rắt vôi bột là ok

16. nguoitayninh

Thích đã nhận:
    148
    Thanks anh Cầu , mai mốt anh kiếm dùm em 1 cặp trống mái tân châu nữa nha , hihihi , giờ em nuôi gà mà hok có con nào đẻ hết , 1 tuần mới đẻ 1 trứng , đang định làm chuồng trại lại nuôi cho tốt hơn

17. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Theo kinh nghiệm cuả mình thì lót bằng trấu dầy 10cm thì 2 tháng làm vệ sinh một lần .ngoaì ra có thề dùng cát phơi khô lót thì tốt vi gà củng cần ăn cát nưả .

18. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cháu đồng ý với chú Nhàn.Nhưng chúng ta phải chú ý: đáy chuồng như thế này phải có phần mái che tốt dù mưa to vẫn ko bị uớt chuồng

19. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    lót mùn cưa sạch cho hams ấy ko biết dc ko nhỉ?? cái đó hút nc rất tốt mà dễ dọn nữa nhưng mà giá thành hơi cao ^^!