mong chỉ giáo

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi DuyQuang, 31/10/06.

1. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mong mọi người giúp đỡ,cá của mình bị ghẻ,vẩy trên mình nó sùi lên,phần da thịt dưới vẩy lở loét giống như bị hoại tử.Ban đầu chỉ có một chổ nhỏ sau lan rộng ra.Mình đả dùng tetra nhung ko thấy tác dụng.
    Các bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo.Chân thành cạm ơn

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Trước mắt bạn nên ngâm nước muối với độ mặn cao chút.sau đó bạn mua thuốc metronidazol ( tiệm thuốc tây ) về ngâm ...
    có thể dùng các loại thuốc đặc trị khác trên thị trường ..nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng còn k thì phải hỏi kỹ người bán nhé.....

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    có thể bác nên ngâm nước muối 800gr-1kg muối /100 Lít nước ngâm cá vô trong vòng 15 giây thì lấy cá ra ngâm vào nước thường.
    chúc bác thành công (cá có thể chiệu mặng 500gr muối/100 lít nước , trong vòng 24 giờ đó)

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

cá của mình cũng từng bị như vậy, và mình trị như sao: hồ 60/40/40, cho đầy nước, 1 viên nhộng nâu trị nấm cá lahan( giá khoảng 8k), mở ra và bỏ vào hồ, chú ý nước sẻ có màu xanh lá cây, 2 ngày thay 1/3 hồ nước và cho thêm 1 viên khác thêm vào và làm như thế cho tới khi cá hết bệnh, để trị bệnh cá tốt hơn, cho thêm 1 gói thuốc trị lở mình cá lahan( gói thuốc màu trắng của Trung quốc, giá khoảng 5k) vào cùng mỗi khi cho thêm nhộng nâu. Chúc bạn thành công!