Mong chú Dũng và các anh em chỉ giúp cách đổ gà đẹp !

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi yeubelam, 23/1/08.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em nghe nói muốn đổ gà đẹp thì phần chính là chọn mái thật đẹp chứ không phải là chọn trống đẹp , không biết có đúng không ? vì có câu : " Chó giống cha , gà giống mẹ " mà :)
    _ Và xin hỏi thêm mấy bác chuyện này , muốn giữ bổn gà của mình thì làm sao ?
    _ Chú dũng là người nhiều kinh nghiệm nhất ở đây :) nên mong chu và các anh cho ý kiến :x
    Em cám ơn rất nhiều !

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Rất sai lầm khi chỉ chọn mái mà ko để ý trống. Muốn tạo nên bổn gà và duy trì bổn này lâu dài ko phải là chuyện dễ. Đây là chuyện dài nhiều tập nói 1 lần ko thể hết đc, khi nào rảnh rỗi sẽ bàn tiếp nhe.
    Các bạn nuôi gà cũng vào đây gốp ý cho vui nhé

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Đổ gà chọi (gà cựa) muốn có được 1 bổn gà hay ,có tiếng ko phải là chuyện dễ ,có người làm chuyện đó (đổ gà) hơn nữa đời người mới đạt được mục tiêu ,nhưng cũng có 1 số người may mắn hơn chỉ trong vòng 1 -2 năm đã có trong tay 1 bổn gà quí ! đổ gà quan trọng là con mẹ (gà mái) nhưng làm sao để ta biết được con mái đó hay ,tài..??? chỉ có cách là cho đổ ra rồi chờ con nó lớn và cho ra trận mới biết được .Trong một bầy gà bổn hay ko phải con nào cũng hay 4-5 con trống trong bầy thì chỉ có 1 con gọi là xuất sắc ! và những con mái còn lại cũng ko ai có thể khẳng định là đổ con ra sẽ là gà hay .....Nói nhiều lòng vòng lẫn quẫn cũng có nhiêu đó ....! Nói chung muốn có bổn gà hay ko phải chuyện 1 sớm 1 chiều , còn khó hơn nuôi kingkamfa lên đầu nhiều nhiều lắm anh em ơi !!!!

4. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    nói đổ gà thì nghe có vẻ dễ dàng quá, nhưng muốn có 1 đàn gà như ý muốn thì cực kì khó, cũng như lahaVl nói đổ gà phải đợi nó lớn tra trận mới biết hay dở ra sao. (có chúc ý kiến xin đóng góp cùng ae)

5. han thanh

han thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Đổ gà mà muốn được dòng gà như ý mình muốn thì cái đó hơi bị mệt ~X(~X(~X(, con mái hay mà đổ với trống dở thì coi chừng bị tiêu luôn. Em có thằng bạn nó có bổn gà đá cựa rất dữ, gà 2,4kg mà đá cái bo như gà 3kg thằng này cũng mê đổ gà. Nó nghe lời người ta cứ nghe đồn là gà trống hay là nó mua không coi đá gì hết về nó đổ làm mất luôn mái gốc, còn lại đàn gà con bây giờ thì đá cũng rất dữ nhưng chẳng có đâm cựa gì cả bây giờ thì nó đang điên cái đầu:crying::crying::crying:gà trống hay mái hay chưa chắc gà con hay ????

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Thấy các bạn toàn nói đến ép gà mà chưa thấy ai nói đến lựa cách để có 1 dòng gà hay. Nói cho người mới chơi có thể chọn lựa.

7. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    trời câu hỏi của bạn thực sự là cực khó,bởi chẳng ai giám trả lời bạn cả đâu(theo mình nghĩ là mỗi người 1 bí quyết riêng nói ra sợ ko hợp với người khác thì lại bị phản bác ngay).
    nhưng bạn cứ chơi đi(hãy đi sâu vào niềm đam mê của bạn cũng như của những người khác).
    bạn muốn tạo được bổn gà thì bạn phải mang gà đi đá rất nhiều đấy.
    chúc bạn thành công nhé.

8. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    theo mình thì mún tạo ra 1 bầy gà con hay thì ko khó(chỉ cần kiếm 1 cặp trống mái cho thiệt hay về cản 1 bầy là ok).nhưng mún tạo ra 1 dòng gà,1 bổn gà thực sự là của riêng bạn thì điều đó thực sự khó.bởi vì bổn gà của bạn có nghĩa là khi những con gà đó ra trường đá người ta nhìn vào thế đá của con gà sẽ nghĩ ngay đó là gà của bạn.để làm điều này mình nghĩ sẽ tốn nhiều thời gian đấy.
    đây là phương pháp của mình đã từng làm(chỉ là phương pháp thủ công thui):
    + vd bạn thích thế đá canh,tránh né rùi nhập vào đá miệng dữ(mình cũng thích thế đá này vì gà ít bị cựa==>có thể ăn nhìu độ) thì bạn kiếm 1 con gà trống đã ăn nhiều độ và có thế đá như vậy về cản với 1 con mái khá khá chút xíu==>bầy gà con sẽ có máu của gà cha.đợi bầy này lớn lên xài thử coi:nếu xài ko đc thì nên bỏ đi,kiếm con mái khác đổ với con trống đó lại.nếu xài đc thì ta đc đời f1(đời này chỉ có 1 hoặc 1 vài con có thế đá giống cha)
    + tuyển trong bầy f1 1 con mái ưng ý,sau đó kiếm 1 con trống ăn nhìu độ khác cũng có thế đá mà bạn thích cản với con mái f1 này==>chơi thử bầy này,nếu xài ko đc thì đổi trống(đổi cho tới khi nào đc thì thui).nếu chơi đc thì ta sẽ có đời f2(đời này sẽ có nhiều con có thế đá này hơn đời f1)
    + đời f3,f4.....cho tới fn ta cứ việc làm đúng theo cách của đời f2.làm như vậy cho tới khi nào bầy gà con của bạn 100% đều có thế đá ưa thích của bạn==>lúc đó bạn đã có 1 bổn gà cho riêng mình.
    ==>mún có đc bổn gà hay thì bạn phải tốn rất nhìu thời gian,công sức và tiền bạc
    đây chỉ là 1 số kinh nghiệm nhỏ bé của mình nhưng mình mong là nó sẽ hữu ích đối với ae yêu thích bộ môn đá gà.nếu có gì thiếu sót thì mong các sư kê đóng góp thêm ý kiến

Last edited: 24/1/08
  9. han thanh

han thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Cái đó thì hoàn toàn đúng đó gà mà đá như liêm nói thì hơi khó đó, gà mà đá vài chân là chết thì khi nó thua thì nó cũng chết luôn. :D:D:D nếu không chết thì chủ cũng chẳng có bán đâu, gần nhà thằng bạn mình có con gà chuối ăn chỉ có 7 cái thôi nhưng nó đá chỉ có vài chân là gãy giò gà khác. khi sau nầy nó đá con gà kia gãy gò nó bỏ chạy, thằng bạn tôi quen biết mà mượn về đổ nó còn không cho nó bảo đem lại nó đổ dùm cho. :D:D:D:D

10. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Thực ra đâu có nhất thiết phải chọn Trống vậy. Trước em có đúc nhiều gà chọi thì thấy quan trọng con Gà Trống phải hợp với dòng gà mái của mình.
    Trước mình có 1 dòng gà cực gan,ăn nhiều độ , còn ra đàn nào cũng có độ.Nhưng có 2 lần chọn 2 con Gà Trống ăn quá nhiều độ luôn, ăn từ SG ra đến HN nhưn khi đúc vào dòng gà nhà mình thì con ra cực hay nhưng ko ăn được độ nào cả.

11. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    thì mình mới nói là chơi thử gà con.nếu gà con ko ra như ý mình thì phải đổi trống,đổi cho đến khi nào như ý thì thui.bạn đọc kĩ lại bài của mình đi:)
    mà mình thấy bạn nói cũng có phần đúng:có nhiều con trống danh tiếng lừng lẫy nhưng đổ gà con ra ko hay hoặc ko may độ bằng những con trống cùi bắp(khi cả 2 con cùng đổ chung 1 con mái).chắc vấn đề này có lẽ là do gien.

Last edited: 24/1/08
  12. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Cái đó là do Gien đó là nói theo khoa học, còn dân gian các cụ vẫn thường nói là do không hợp trống hoặc là bố ăn hêt độ của con(hoặc còn có thể hiểu là Đời cha ăn mặn đời con khát nước.):laughing:

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Các bác không nghe các cụ có câu: "Chó giống cha, gà giống mẹ" à?!
    Các bác phải chọn dòng gà mẹ sinh ra những con trống chơi tốt thì mới ăn thua chứ!
    Ở gà, hình như là những tính trạng máu chiến của gà chọi di truyền theo dòng mẹ mà trong khoa học gọi là gen ngoài nhân hay còn gọi là gen nằm ngoài tế bào chất đó bác!

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chết chết! Chọn gà mái tốt mà ko chọn gà trống thì ra con đem đá chỉ có sạt nghiệp thôi. Bạn thử chọn con mái nòi thất tốt rồi cho ép với con trồng là gà tàu xem con nó ra gà gì nhé.

15. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    mình thấy chú Dũng nói đúng đó.theo mình thì chọn gà trống cũng quan trọng như chọn gà mái vậy.nếu gà trống ko quan trọng thì tại sao những tay đổ gà chuyên nghiệp chỉ chăm chăm chọn những con gà danh đã ăn nhìu độ về cản mái chứ.và bạn thử suy nghĩ coi:nếu trong tay bạn có 1 con gà mái thật hay thì bạn có đành lòng kiếm cho nó 1 thằng chồng cùi bắp ko?

16. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Liem nói đúng rồi, thường thì người ta kiếm những con gà trống đã có độ và ăn hay (gà danh) để cản mái. Nói tóm lại là muốn đổ gà tốt thì phải chú trọng đến cả con trống và con mái. Nếu con trống và con mái đều hay thì cho ra tỉ lệ gà con hay sẽ cao, tuy nhiên cũng có thể gà con ko ra gì. Muốn tạo đc bổn gà riêng cho mình thì phải đổ đc gà con hay, ổn định và đc dân chơi gà chấp nhận.

17. nam_cua_o

Thích đã nhận:
    98
    Cái đó em cộng nhận. Nhưng ko phải cứ Gà Trống hay và Mái hay đều cho con hay. Vì Gà Trống và Mái phải hợp nhau thì mới cho ra Gà Con hay được.

18. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đúng vậy, ngày trước chính anh đã bị rồi. Lúc đó anh có con trống đá vài chân là thắng, dáng lại rất đẹp, anh đi lùng mua đc mấy con mái chiến, đổ ra đc mấy bầy, gà con xổ thấy cũng tàm tạm, nhưng khi đem thử cựa thì ko con nào thắng hơn 1 độ, có con mới đá độ đầu đã thua. Thằng bạn thấy vậy nhưng ko tin nên mượn gà trống đổ với gà mái chiến của nó, kết quả vẫn kô thay đổi.

19. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    trống hay mái hay thì cho con chưa chắc hay thì cũng đúng.nhưng bạn thử nghĩ coi nếu bạn cản trống mái đều hay thì cơ hội cho ra gà con hay sẽ nhìu hơn là bạn cản trống dở và mái hay chứ.đúng ko?

20. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Cho HCN xin một vé được đóng góp ý kiến nha!
    Kê mái dữ thường là chị em với những chàng kê thắng có tiếng ở các trường gà, bên cạnh đó nó còn mang được những đặc điểm mà người nuôi muốn chơi, như mào, mồng, chân cẳng, vảy...Đối với mỗi người chơi thì có một sở thích về vảy khác nhau, mình thì thích hai hàng vảy suốt thôi. Mình thì gà mái mình chỉ xem tướng, con nào nhìn mặt mũi bặm trợn là ok ngay. Chân thấp, đùi dài, quản ngắn, đuôi rộng, hai "ghim" hở khoảng 2 ngón tay... Kê mái nên lấy trứng ở lứa đẻ thứ 3 trở đi, nuôi cho ăn đầy đủ chất...
    Kê trống phải là không có huyết thống với kê mái, đã từng "chinh chiến" và thắng nhiều độ, có nhiều đòn độc, chân cẳng và vảy thì tự xem.... Phải từ 2,5 - 3 năm tuổi trở lên.

Kê mái + Kê trống ==> Một đàn gà, hên thì trống hết, vui thì mái, đó là lỗi của gà trống mà. Nhưng nhìn chung thì các sư kê vẫn xem trong dòng mái hơn dòng trống, nói như vậy không phải là trống nào cũng được. Vì sao lại nói"Chó học cha, gà học mẹ"? Vì những con nào họi tụ được những đặc điểm của kê mái thì thường được các sư kê coi trọng, kê trống đá thua độ hay ế độ thì ....ngoài chợ hay bất kì sư kê nào ở trường vừa mới về cũng...có, cái này chịu khó tìm, còn kê mái thì...có van nài mỏi cả cổ, gãy cả lưỡi thì họ cũng khôgn bán, bởi thế kiếm một kê mái còn khó hơn kiếm một kê trống.
    Nuôi dưỡng kê con theo chế độ thích hợp, thường xuyên bổ sung chất tanh....
    Khi các kê con khá lớn, chuẩn bị trổ mã thì nên nhốt riêng...
    Chúc you thành công!