móng dài ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi phanthanhliem, 19/2/10.

1. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    hiện tại chú chào mào nhà mình móng chân dài quá, mình nghe nói để móng chân dài quá sẽ ảnh hưởng đến cả ngón chân, mình có ra tiệm mua một cây cầu mài móng , và đang thay vào lồng, cho mình hỏi để cầu mài thì nên để như thế nào để có hiệu quả tốt , vì để trong lông đôi khi chim cạ mỏ vào . mong anh em giúp giùm mình .... thanks

chaomaobt thích bài này.
  2. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thỉnh thoảng tắm cho chim bạn nên bắt ra mà cắt móng chân, mọi người đều làm vậy cả, không sợ chim bị hoảng đâu

chaomaobt thích bài này.
  3. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    chim mình chưa thuần lắm, thò tay vào thay cóng hay là cắm chuối thì ok , chứ bắt nó, mình thấy nó hoảng, chim mới được một mùa thôi ... hjhj

chaomaobt thích bài này.
  4. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn nuôi chim đc mấy năm lồng rồi mà đã đòi cắt móng vậy ? Trước khi cắt móng chim thì tắm ướt chim để chim ko bay nhảy dễ bắt ko bị hoảng sợ chỉ cắt phần móng ko cắt phần thịt chim ,khi cắt soi cẩn thận trước ánh nắng mặt trời nhé để dễ quan sát .Cắt móng chim để chim di chuyển ko bị bật móng do móng dài quá bám vanh hay cần đậu,kèm theo những tiếng kêu khó chịu .Chúc bạn thành công nhé !

chaomaobt, Hoàng ĐL and meomun like this.
  5. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Theo tui Bạn chỉ cần thay cây cầu mài móng bằng một cây cầu có kích thước (đường kính) lớn hơn vòng bao của móng chân chim mà Bạn cho là dài một chút, để khi chim đậu vào các móng sẽ bấu vào cây cầu và sẽ làm cho móng tự mài mòn dần dần là được, trừ trường hợp móng châm chim quá dài làm biến dạng các ngón chân thì mới dùng đến biện pháp cắt móng.

chaomaobt thích bài này.
  6. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Chào mào bị móng chân dài quá thì do nguyên nhân là trước đây để chim đậu lên cầu nhỏ quá, chân chim phủ hết cầu nên móng sẽ ra dài, làm chim cảm thấy khó chịu khi bay nhảy vì sẽ bị vướng chân vào nang lồng.
    cách khắc phục thì có 2 cách, hoặc bạn ra tiệm chim mua cầu có sẵn giấy nhám trên đó, về cho vào lồng chim đậu từ từ sẽ mài món cái móng. cách này hơi lâu.
    cách khác là bạn bắt nó ra, lấy đồ cắt móng tay của mình cắt móng cho nó, bạn nhớ cắt vừa phải, đừng cắt phạm vào thịt.chào mào bị dài móng xử lý cũng dễ mà, mình cũng có 2 con, bắt ra cắt móng vô tư.