Mong được chỉ giáo.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi truongvietanh, 19/8/08.

1. truongvietanh

truongvietanh Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Tôi ở HÀ Nam, quê thôi. Chỗ tôi có rất nhiều chim khuyên nhưng nói thật mon này truớc kia tôi không thích lắm, tôi chỉ thích chòe than, gáy và khướu, bây giờ vẫn duy chì đam mê của mình. Nhưng một lần qua ông bạn bán chim thấy chúng đấu nhau hay như chòe than tôi lại thấy thích khuyên, cứ tự hỏi tại sao mình không phất hiên ra sớm tiếng hót của khuyên. Đến lúc biết cũng đã muộn hết mùa chim rồi còn đâu. Nhưng tôi muốn hỏi mọi ngườ cách chon chim khuyên đực cái cộng thêm cả dáng chim như thế nào là đẹp nữa, để lứa sau còn bắt. Chim g ìa đi bẫy thì đầy nhưng tôi không thích lắm. mong các bác chỉ giáo, rất cảm ơn.

2. phuonglovehoang

phuonglovehoang Member

Thích đã nhận:
    5
    ~X(trên diễn đàn có đủ mọi thứ luôn từ cách chọn cách nuôi và chăm sóc theo từng chế độ .cách làm cám và .........anh chịu khó tìm đọc nha .:)chúc anh mau có chú khuyên vừa ý:applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause:

3. honsoi1980

honsoi1980 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đầy rẩy chỉ dẩn trên diển đàn mà còn hỏi gì nửa. Muốn tìm thông tin thì đi kiếm chứ.Ko lẽ cứ ngồi chờ mọi người dọn sẳn hết cho bạn.

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nhà bạn ở Hà Nam àh, nhà bạn ở đoạn nào vậy, mình cũng ở Hà Nam nhưng mà mình chuyển lên Hà Nội lâu rùi, thi thoảng mình cũng về Hà Nam mua chim, nhưng mình chỉ qua chợ phủ lý mua thôi, thấy hàng chim đấy cũng nhiều khuyên mộc lám, nếu có thời gian thì đầu tháng sau mình về rùi mình chọn cho,,,,mà mình khuyên thật nhe, nếu nuôi khuyên mà muốn nghe hót thì phải nuôi tù khuyên mộc thì giọng hót nó mới hay được

5. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng ở hà nam đây chào các bạn ha nam, mình biết quán chim ở chợ phủ lý đó mình vẫn mua khuyên của bà đó mà ở đó bà ấy chỉ mua 1k 1 con thui bán cũng rẻ chim nhiều nữa hôm nọ mình cũng chọn được vài chú. Mình ở ngay thanh liêm mà rất mong được gặp mặt những người chơi chim ha nam.

6. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ô quê mẹ em cũng ở Hà Nam mà giờ em mới biết ở chợ Phủ Lý có bán chim đấy. thế nó nằm ở chỗ nào chợ Phủ Lý đấy các bác? mấy hôm nữa pải về có chút việc, tiện em qua kiếm vài em luôn!

7. Omopcute

Thích đã nhận:
    43

8. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    hàng chim đó nàm đối diện ở cổng chợ phủ lý bạn ah, do phong trào chơi khuyên ở phủ lý chưa có nên mấy chú khuyên tách lồng cũng giẻ thôi, khuyên mộc cũng chỉ có vài k một em,,,, mạc dù Phủ Lý đã được lên Thành phố rùi nhưng mà chưa có mấy anh em đưa phong trào chơi khuyên ở Phủ Lý lên cả,,, nếu ai có điều kiện thì hãy đưa tiếng khuyên líu về với ae ở Phủ Lý thì phong trào mới đi lên được

9. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    mình ở thanh liêm nhưng ở ngoài đường 1 cơ không ở sâu trong đó đâu ở chỗ tớ cũng có 1 ông thỉnh thoảng vào rùng Mơ trong chỗ bút sơn để bẫy Mi đó.Quả thật ha nam đã lên thành phố rồi nhưng phải công nhận khả năng và nghề chơi chim, chơi cây của ha nam còn quá non nớt so với rất nhiều nơi khác.Mình cũng rất muốn phong trào chơi chim của thành phố ta ngày càng phát triển để có khả năng giao lưu với nhiều tỉnh bạn.Mong ràng đến thế hệ chúng ta chúng ta sẽ cùng nhau đưa Phủ Lý không chỉ là một thành phố về kinh tế mà còn là thành phố của cây của hoa của chim và cá cảnh. Rất mong được sự đồng tình của các anh em Hà Nam trong Aquabird

10. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn chú ý đọc lại trên box Khuyên nhé có rất nhiều bài hay viết về đề tài này đấy ! Suy cho cùng hãy để ý những nét sau , bạn sẽ chọn được chú chim như ý :
    - Thổi tu ( đít ) chim lên , nếu tu cao và to hướng về phía đuôi >>> đực
    - Hót chuyện >>> đực
    - Tiếng kêu to vang, dứt tiếng >>> đực
    - Thổi bụng xem em nào có nhiều lông tơ ở luờn >>>đực
    - Dáng cao , thon , chân dài , đuôi dài >>> đực
    Chuc' vui !:x

11. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    nhà bạn có gần thị xã không, mình rất hay về đấy chơi, nếu bạn có địa chỉ thì cho mình, hôm nào rảnh thì mình wa chơi, mình cũng có mấy ông anh ở ngoài cầu mới và ngoài Thăng Long