mong được giải đáp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi toan, 7/12/06.

1. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của em mấy hôm nay tự nhiên xuống đầu mặc dù cá vẫn ăn bình thường và chẳng có biểu hiện bệnh gì cả.E đo độ PH nước thì cho kết quả gần bằng 9.Không biết đây có phải là nguyên nhân làm cá xuống đầu không nữa.Rất mong đc anh em trên diễn đàn giải đáp thắc mắc.

2. Lahan502

Lahan502 Member

Thích đã nhận:
    0
    Wow...Ph 9.0 quá cao, cá sẽ không phát triển tốt . Bạn hảy hạ xuống 7.5-7.8 là tốt nhất cho cá la hán .

3. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn bị xuống đầu có biểu hiện như sặc rằng ko? Nếu bị như vậy là do cá nhát.Nhát có 2 loại là cá nhát người và nhát do cá khác dữ hơn.

Ngoài ra cá xuống đầu cũng là do môi trường nước thay đổi, bạn nên kiểm tra lại nước có bị dơ hay ko và biểu hiện bên ngoài của cá để phán đoán cho chính xác hơn.

Chúc bạn có cá đẹp.

4. Tien

Tien New Member

Thích đã nhận:
    0
    độ ph quá cao đó bạn .Bạn nên thay nươc với ph=7.0

5. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hix mình nuôi 1 con cỡ 3 ngón trong cái hồ 120x60x60 giờ cho nó an khó wá giảm pH fải mua thuốc rất mắc tiền mà nhỏ xong no lại lên pH ko biết có cách nào ổn định pH ko mà bác toan có xài san hô ko vậy

6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Để ổn định PH bạn không nên sử dụng san hô mà nên sử dụng sỏi tự nhiên thì hay hơn ........

7. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em cũng bị tình trạng giống như bác Thed,mới thay nước vào thì Ph khoảng 7.5 nhưng sau vài bữa là lên cao.Không biết có phải do em dùng san hô làm nền không nữa nhưng em thấy 1 số bác trong 4rom vẫn dủng san hô mà đâu có sao.

8. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Đúng là có nhiều người dùng san hô làm nền hồ. Nhưng tùy vào nguồn nước của mỗi nhà. Nếu nguồn nước nhà bạn như vậy thì nên thay san hô bằng sỏi đi, hoặc tốt nhất là để nền trống, không có gì cả. Thử xem pH có tăng nữa không!? Mình nghĩ chắc là sẽ ổn định thôi. Mà nhà bạn ở Quận mấy vậy? Nước máy hay nước giếng khoan?

9. theduelz

theduelz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thay hết hồ hay thay 1/2 hồ đây thay san hô = sỏi hả bác hix lỡ rải dầy hồ rồi giờ lấy ra sợ đục nước + cá 'nhat nửa :(

10. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban nên sử dung san hô đi vì sử dụng san hô hoặc sỏi dễ bị dơ đáy nên ban nên sử dung lọc đáy .cá của bạn bị sóc do ph cao wa đó