Mong được giúp đỡ!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi phuonggovap, 29/4/08.

1. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình hiện tại rất thích vàmuốn mua một con cích chòe than, chim non,mà ra tiệm thì con nào cũng như con nào,kinh nghiệm chọn chim không có,nên em rất mong các bác trong diễn đàn giúp em mua dùm em 1 con than con chim trống,vì chim con nuôi rât cực mà là chim mái nữa thì buồn lắm.Lúc trước em cũng mua 1 con mi con như vậy,lớn lên lại là chim mái,chán lắm.Nên mong bác nào có thời gian và kinh nghiệm xin mua giúp em,em có đọc bài chỉ mua chim non trống nhưng em nhìn con nào cũng như con nào thôi.Em cám ơn.

2. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    theo mình thì chim trống con màu lông của nó đậm hơn con mái cỡ 8/10 so với màu đen mỏ bạnh và to hơn con mái,còn bác nào biết thì post lên tiếp nhé

3. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chán quá.Không thấy ai có thiện chí giúp mình gì cả.Thôi dù sao cũng cám ơn các bác.Cám ơn bac songgoku234 nha.

4. Nguyễn_Hoàng

Nguyễn_Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    xin mọi người cho em hỏi chòe than vùng nào trong nước hót hay nhất ?
    xin cám ơn.

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chỉ có thể tư vấn cho bạn mua thôi mua giúp thì ko thể được , nếu bạn mua ít con để nuôi chơi thì ko sao , nếu lựa với số lượng nhiều thì phải có hình ảnh mới hướng dẩn cho bạn được , hiện chổ mình có rất nhiều chim non mình đã thử với cái điện thoại cùi của mình rồi, nhưng nó mờ ,và nhỏ ,ko thể xem được chi tiết cái cần xem, chỉ có thể xem dáng chim thôi nên mình ko thực hiện nữa , chỉ lựa vài con thôi thì bạn chỉ cần làm đúng theo các chi tiết sau đây là bạn sẻ có 1 con trống 99.9% , nhưng cách lựa này nếu để mua số lượng nhiều thì ko đủ chim để mua ,vì nó sẻ loại ra rất nhiều những con cho là mái ,nưng thực chất vẩn là trống , để tránh điều này thì như mình đã nói ở trên
    sau đây là cách chọn con trống phải đảm bảo con chim bạn sẻ mua phải có đủ những điều kiện sau :
    1/ lông trước ngực chim tính từ dưới cổ xuống ức phải có màu trắng, hoặc đen , ko chọn con có màu hung
    2/ đầu chim dẹp và to ( đầu cá trê )
    3/ mỏ dưới của chim phải có màu đen từ ngoài đến chân mỏ , ko chọn con đầu ngoài mỏ màu đen nhưng vào trong chân thì lợt hơn
    4/ chọn con có chân đen hơn ( cái này ko quan trọng lắm vì nó chỉ chính xác khi chim cùng 1 tổ )
    đó là những điều kiện bạn cần có để lựa được 99,9% con trống , tất nhiên những con ko đủ những điều kiện trên ko có nghĩa là mái hết , mà cách này chỉ là chọn được con trống chính xác, chứ ko phải con mái chính xác
    Nếu sau khi lựa xong bị chủ chim mắng vì tội lựa kỷ , thì đừng có la mình .........

6. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Bạn OM nói như thế thì bạn phuonggovap ko còn phải ngại trong việc chọn chim trống mái nữa nhé. Chúc bạn thành công trong việc lựa chọn.

7. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    vùng quê yên tĩnh

Bạn hãy đến những vùng khong có tiếng xe cơ giới (oto xe máy) ,và nếu khong có cả tiếng loa đài nữa thì càng hay hơn.

8. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lời chỉ dẩn của bác old_moonlight thật bổ ích,chắc chiều nay mình mua 1 con chòe non nuoi choi quá , mà mình ngại mua vì hok bít chế dộ ăn uống thế nào hết,mong các bác chỉ thêm nha

9. Nguyễn_Hoàng

Nguyễn_Hoàng Member

Thích đã nhận:
    0
    chòe Đà Nẵng hót hay ko mấy anh?
    em có 1 em!!!!!!!!

10. khuyên_trống

khuyên_trống Member

Thích đã nhận:
    0
    lời chỉ dẩn của bác old_moonlight rất đúng đấy.nhưng nếu bạn để ý thêm về hoa ở cổ thì mình nghĩ tỷ lệ sẽ được 100% đấy.chòe non trống hoa ở cổ đậm hơn so với chòe cái.vì chim non ko có màu đen ở cổ và ức lên phải chú ý hoa ở cổ.nhìn kỹ bạn sẽ thấy nó đen nhánh.và bạn có thể cầm ngửa con chòe lên và thổi nhẹ vào hậu môn nó thấy hậu môn nó ko lồi ra ngoài thì quyết định ngay đưng chần chừ.nhớ phải cộng thêm kinh nghiệm của bác old_moonlight nữa nhé.chúc bạn sẽ kiếm được 1 em như ý.

11. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Chào bạn NH chòe than ở đâu cũng có con hay con dở. Với lại cũng tùy thuộc vào người chăm sóc nữa bạn ạ. Chúc bạn vui. Thân.

12. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    tôi tên minh phan thiết nếu kg có nkinh nghiệm vè chim con thì rát khó chọn lua .ban nên nói ngùoi bán họ bao trống cho mình roi mua bạn ạ