Mong được hướng dẫn để làm một aviary!

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi Mi Non, 16/8/11.

1. Mi Non

Mi Non Active Member

Thích đã nhận:
    34
    Xin chào các cô chú. Cháu đang có ý định thiết kế một aviary dựa theo giếng trời đang sau nhà kích thước 2*1*3.2 (dài, rộng, cao) nhưng chưa có chút kiến thức gì cả. Mong các cô chú có thể tư vấn chỉ bảo cho cháu một chút về kỹ thuật để có thể tự làm được một aviary cho mình. Có một vấn đề nưa cháu muốn hỏi liệu với kích thước như vậy cháu có thể làm thêm một hồ cá trong đó không. Rất mong được sự chỉ bảo của các cô chú, cháu chân thành cảm ơn

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Bạn căn cứ trên cơ sở không giạn hiện tại, ánh sáng, nắng, độ thông gió... để thiết kế và chọn chim phù hợp. Còn vật liệu thì bạn tham khảo mấy bài trên diễn đàn sẽ làm được thôi mà.
    Đọc thử cái này của chị GC xem sao
    outdoor: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=74070&page=1
    indoor: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=72111&page=1

Còn vấn đề hồ cá thì mình nghĩ không nên vì khó vệ sinh hồ cá, mà môi trường avi cũg bị ảnh hưởng do không vệ sinh được, thứ hai nữa nếu ban đêm chim hoảng bay loạn xạ có khi rơi vào hồ cá mà chết đuối mất.

3. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    bạn phải chụp hình cái chổ đặt avi , mà chủ yếu bạn thích kiểu sao thui . bạn co thể tham khảo trên mạng nhìu . thích cái nào thì làm theo cái đó. bạn ở hà nội thì bó tay . ''tưởng ở hcm thì có một đội ngủ chuyên nghiệp sáng tạo, một tấm lòng nhiệt quyết'' qua thiết kế cho bạn, hiện nay đội ngủ này đang thi công , công trình Avi vẹt với chim sẻ ở cát lái (cái này đùa chút cho vui)....

Mi Non thích bài này.
  4. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bạn tải phim kinh dị "Cuộc gọi lúc nửa đêm" [When a stranger calls ] về xem . Trong phim này họ có một cái aviary làm trên bể cá và cũng là giếng trời. Tớ rất thích cái như thế vì làm bằng kính, có nước phun tạo sương, trong nuôi vài con yến, dưới nuôi cá .

Mi Non thích bài này.
  5. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    phải chi phim hài hay hành động mình down về coi thử . nghe phim kinh dị hết dám down .hehe hay là pác quan cắt khúc ấy ra post lên xem dùm.hehe

6. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn làm aviary với kích thước 2*1*3.2 (dài, rộng, cao) như vậy là quá lý tưởng rồi.
    Kích thước này y choang aviary nhà tôi nè: 2.6x1.2x2.2 (dài, rộng, cao), trong đó cũng có hòn non bộ và hồ cá nữa, tuy nhiên việc xử lý hồ cá rất phức tạp, nhất là muỗi.
    Nếu bạn làm tôi sẽ tư vấn thêm.

vttl, sonnic and lulu like this.
  7. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Ôi! Mấy con yến của bác ThaiTD đẹp quá! Avi cũng đẹp và khá sạch sẽ nữa!
    Sao có hồ cá mà lại muỗi bác, bác thả vài con cá nhỏ, mấy dũng sĩ duyệt lăng quăng như bảy màu thì làm gì còn muỗi. Còn nếu muỗi đẻ trong bụi cây thì chỉ cần thả một con hút mật vào là êm ngay í mà (Hút mật rất thân thiện không ảnh hưởng gì đến các loại finch)

Last edited: 18/8/11
  8. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    phải nói nhà pác thái avi nhìn đẹp quá. hôm nào có thể qua giao lưu được không pác.........

9. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Hiện nay mình đã bỏ phần lưới ngăn mà để cho mấy em í toàn quyền sử dụng cả cái terrace nhà mình luôn rồi. Đẹp lắm. Hẹn bạn hôm nào rảnh ghé thăm.

10. Mi Non

Mi Non Active Member

Thích đã nhận:
    34
    Cảm ơn các bác đã góp ý. Thực ra là nhà em chuẩn bi xây thôi em nhưng phải chuẩn bị trước.

---------- Post added at 07:19 PM ---------- Previous post was at 07:15 PM ----------

Bác ơi cho em hỏi nếu sàn em thiết kế bang cỏ nhật ko biết có được ko. Còn hồ cá em tính thiết một hệ thống lọc nước tuần hoàn.

11. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Sàn của aviary tốt nhất là rải cát, khoảng 1 tháng thì hớt bỏ lớp cát dơ đi là xong, chứ nếu trồng cỏ hoặc rải sỏi thì không thể vệ sinh được.
    Đương nhiên hồ cá phải có bộ lọc nước, mình mua bộ timer (khoảng 300.000đ) để định giờ lọc cho nó, ví dụ từ 11g đến 12g chẳng hạn, máy lọc sẽ bơm lên hòn non bộ để cho tụi nó tắm luôn.
    [video=youtube;J6PMJV-BLKY]http://www.youtube.com/watch?v=J6PMJV-BLKY&feature=player_embedded[/video]

12. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    wa. nhìn tụi nó tắm trong hòn non nhìn mà thiên nhiên quá. pác thái sống ở đâu vậy . hôm nào qua mở rộng tầm mắt mới đc

13. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    À, mình ở Tân Bình, mấy hôm nay cũng lu bu nên khi nào rảnh sẽ hẹn sonnic ghé chơi.

14. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    :-S Aviary mới sửa đây hả anh ??? Đẹp đẹp, chuẩn chuẩn, hê hê

15. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    ok .pác hôm nào tập hợp hôi finch qua nhà pác tham quan ....................

16. baron_dark82

baron_dark82 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    xem clip mà nghiền quá, nhìn thấy đúng là kì công. mong khi nào có dịp được chiêm ngưỡng tận mắt

17. nhtdream

nhtdream Member

Thích đã nhận:
    8
    xin chào cả nhà ...
    tui cũng đang dự định làm cái aviary 3mx1,2mx 2m , nhưng chưa biết mua lưới iox 1x1cm ở đâu (thủ đức) ?, hay là lấy mấy cái lồng vuông nuôi chim bồ câu rồi ghép chúng lai ? mong các cao thủ ra tay tư vấn giúp luôn, cái aviary trước đây đã bị set hư rồi.