Mong được sự trợ giúp của các Pro :D

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi anabas, 28/1/08.

1. anabas

anabas New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em hiện đang có một bể kích thước 100x80x80 cũng muốn tập tành làm một cái bể thủy sinh :D, em xin ý kiến các chuyên gia xem em cần sắm những cái gì và nếu có thể có thể cho em biết địa chỉ mua ở Hà Nội được ko, tks các pro rất nhiều. Hôm qua em khuân được mấy tảng đá, ít sỏi nhỏ, ra chỗ cá cảnh ở gần nhà thì ko có phân nền ADA, em đi ra số 4 Nguyễn Thái Học thì ko thấy cái gì có vẻ là bán thiết bị cho bể cá thủy sinh cả :( rất mong nhận được sự giúp đỡ của các Pro ạ. :x

2. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Vì bạn ở HN nên không biết tư của cây ở đây cả (mình ở SG), mình chỉ góp ý là cái hồ của bạn có vẻ không ổn cho lắm nếu chiều cao hồ 80, chiều cao này khá cao nếu dùng cho thủy sinh thì hơi bất ổn vì cao quá ánh sáng đèn không cung cấp đủ cho cây, bạn nên đem ra tiệm cho họ cắt ngắn xuống khoảng 60 là được.
    Vài lời góp ý với bạn

3. anabas

anabas New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tks bác nhiều, thế em làm nền cao lên có được ko nhỉ, nếu cắt đi thì cũng khó quá, hay là thêm nhiều đèn thì có ok ko bác

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ok, bạn đôn nền cao nên là ổn. Mua thêm mấy lít bonbon trộn với sỏi 3 màu nâng cao nền nên thêm khoảng 10-15cm, sau đó bổ sung thêm anh sáng là được. Chứ hồ làm xong rồi muốn cắt ngắn đi đâu phải đơn giản. Xử lý thì cách nào thuận tiện hiệu quả thì làm....:D
    Hồ bạn cần khoảng 4 bóng 90cm

5. anabas

anabas New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tks bác nhiều. Nhân tiện em xin ý kiến luôn :D, cái nền thì em nên dùng cái gì nhỉ, em ra hàng gần nhà thì có cái phân DBO, em thấy mọi người bảo ADA tốt hơn thì ko biết nên dùng cái nào nữa. Bác cho em ý kiến với, liều lượng ra làm sao bác cho em biết luôn với :D, bể đâu tiên em làm nên mong các ác thông cảm

6. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tùy theo bạn tính làm để trồng loại cây gì mà mua cho phù hợp. Nếu nền trồng trân châu và điều kiện kinh tế cho phép thì mua ADA là tốt nhất. Còn cách setup thế nào thì tham khảo cách setup hồ đã trình bày trên diễn đàn từ A đến Z hãy đọc nhé!