Mong mấy Anh giúp đỡ tận tình

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ngotronghieu, 27/3/07.

1. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mới biết chơi Setup hồ 70x40x50 bằng nền DBO (cao quí họ keu em mua 5 bịch =2,5kg, 20kg cát, hổm rài trồng cây chết hoài. (Dốc hết tiền ăn sáng cả tháng:crying: :crying: ). Mấy anh ơi có ai thương xin PM cho em một vài chiêu làm nền rẽ tí không. Nếu ok có thể offline vừa Cafe vừa tâm sự. Trong thời gian chờ để giải quyết nan giải em xin gởi đến các huynh lời cám ơn chân thành. Định nhịn ăn sáng tiếp (Bụng đói Lòng no):crying: :crying:

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hình như nhiều phân quá đó bạn... Mình làm hồ 140 x 45 mà chỉ có 15kg đất sét và 2kg DBO và 30kg sỏi thôi... Mình không rành lắm nhưng cây cối của mình sống tốt... Chỉ có mấy cái cây màu đỏ thì không lên màu đẹp. Mấy cao thủ giúp bạn ấy đi........

3. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bạn tới cửa hàng anh Codai hay cửa hàng anh Fah - Chị Giang đó sẽ được tư vấn thôi, không đến nổi phải nhịn ăn sáng đâu.

4. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    mình cũng như bạn vậy nhịn ăn sáng 1tháng để tìn mua hồ 110_60 nền 2kgDBO+1kgtracatu+40kgsỏi(kg có đất sét, vì đi tìm hoài mà kg bít chổ nào có.) trồng cây vào thúi hết (thủy cúc), có anh nào bít chổ có đất sét thì chỉ em với? thanks nhiều.

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Các bạn vào thử tiêu đề: Trao đổi kinh nghiệm làm nền tự trộn, trong mục Nền ở phần Thủy sinh xem có giúp gì cho bạn được không, mong bạn có được hồ đẹp!

6. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đất sét thì các anh có thể lên bác Cỏ Dại là có (2k/kg), còn phần nền thì các anh dùng hơi nhiều DBO. Các anh cắm cây sâu quá làm cho rễ chưa quen với phân nên bị thối đấy thôi ( em cũng đã từng bị), còn về phần cây màu đỏ chưa chắc là do phần nền đâu, nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa.

7. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    ngoctronghieu: ngoài nền, bạn xem lại đèn, CO2 xem...
    trước đây Py đã từng xài qua DBO, cây phát triển rất nhanh, ngoài các vấn đề về độ bền của nền, 'nhan sắc' của cây...thì không có vần đề chi nghiêm trọng cả...

8. kientai

Thích đã nhận:
    132
    anh cho em hỏi nếu em dùng phân DBO, hồ em là D90 N40 C50? hiện em đang có 2kgDBO 1kgtracatu 40kg sỏi to, em muốn dùng thêm đất sét(vì em nghe nói nếu kg dùng đất sét phân nhả rất nhanh) vậy thì hồ của em cần bao nhiêu kg đất sét? em có đi tới mấy chổ vlxd mua cát đen nhưng kg có chổ nào bán còn bị người ta cười nữa:crying: :crying: :crying: , mấy chủ tiệm nói mới lần đầu tiên nghe nói tới cát đen, rồi còn nói em khùng bị người ta chơi, tức muốn chết~X( ~X(

9. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    kientai: cát đen để làm gì thế? thường làm hồ chỉ xài cat vàng hạt to (sỏi vàng), sỏi trứng hoặc sỏi trắng...trang trí thì có cát trắng...
    Cát hạt to/ sỏi vàng qua APT
    Sỏi trắng có tại các cửa hàng của anh Codai
    Sỏi trứng ra Thúy Phát dặn hàng hoặc ra các tiệm bán cây cảnh ở đường trường sơn/cộng hoà/ trường chinh...

10. kientai

Thích đã nhận:
    132
    cát đen để làm phân nền nhả trậm(chỉ dẫn nói như vậy mà)

11. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cát đen được đề cập ở đây có lẽ là loại cát thường dùng san lấp nền, có màu sẫm hơn loại cát vàng dùng trộn với cement để xây - tô !

12. kientai

Thích đã nhận:
    132
    mình ra anh cỏ dai rồi, kg có bán đất sét, chỉ có bán sỏi và những phụ kiện thôi, bạn còn bít chổ nào có bán đất sét kg?