Mong mọi người chia sẻ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi sampham, 12/10/12.

1. sampham

sampham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chào mọi người, mình mới bắt đầu tập chơi cu gáy được tháng nay...thế nhưng gặp phải những vấn đề về nuôi cu làm mình thấy nản quá.
    _ E 1 : số là tháng rồi mình có mua được e bổi về nuôi được 1 tuần thì bị đau mắt, mình tìm hiểu cách chữa bệnh trên dđ và chọn cách cho cu nuốt viên dầu cá, bôi dầu gió 2 bên vai cánh...e nó đỡ hẳn đau mắt nhưng lại bỏ ăn uống==>bị suy chết.
    _ e 2 : được 1 người ở quê bắt cho, chim con nhỏ, nhưng e thấy bộ lông nó màu nâu đỏ toàn thân và cổ kg có cườm, lại cứ gáy ru..ru..ru như mấy con bồ câu ấy==> lên mạng tìm hiểu e mới biết nó là cu ngói nên đã thả ra tự nhiên
    _ E 3 : khi e 1 và 2 ra đi, e buồn quá nhưng vẫn muốn nuôi nữa nên mua thêm 1 e, lần này có 1 a lựa giùm 1 e kha khá ( e dựa theo những tiêu chuẩn chọn cu trên dđ ) . mua từ hôm chủ nhật vừa rồi, mang về thả vô lồng e nó tương đối dạn, ít nhày. đặc biệt e nó ăn uống như hạm, như thể mới ở tù ra...e nhìn mà thấy thích==> chắc phen này sắp có được 1 e cuc cu cho vui nhà rồi. trong những ngày tiếp theo ,sáng nào e cũng cho tắm nắng chăm sóc chu đáo...thế nhưng...hic...hic chưa được 1 tuần ..sáng nay ngủ dậy thì thấy e nó đã nằm chết ngay cửa lồng.
    E ngẩn ngơ sáng giờ, cố tìm nguyên nhân mà chả biết tại sao nên mạo muội lên đây hỏi xem đã có ai bị như e chưa và nguyên nhân như thế nào...vì e còn máu nuôi cu lắm nhưng nếu chưa rõ nguyên nhân thì e chưa dám nuôi tiếp
    ( e nuôi có chùm áo lồng chỉ mở hé chỗ cửa lồng, treo ngoài sân có mái che. thế nhưng chỗ treo này khoàng gần 3g chiều thì nắng chiếu vô lồng luôn...kg biết có phải nắng quá làm chim chịu kg nổi dẫn đến chết kg nữa )

PHIOMON and lananhngk like this.
  2. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim của bạn chết có thể do những nguyên nhân sau :
    Thiếu nước uống,ăn dị vật,cảm lạnh sau khi tắm quá đà,chuột cắn...! Kinh nghiệm ít ỏi mời các cụ khác lên tiếng :devil:

sampham, traidatnghe and PHIOMON like this.
  3. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    cái này bác phải nói tỉ mỉ bác chăm em nó thế nào cho ăn những gì treo ngoài nắng bao lâu vậy mới tìm ra nguyên nhân em nó chết đc

sampham and PHIOMON like this.
  4. sampham

Thích đã nhận:
    17
    cám ơn các bác quan tâm, e cũng chăm sóc bình thường thôi, chỉ cho ăn thóc và uống nước . 2 ngày đầu về e nó ăn uống rất nhiều, năng động nhìn rấ tkhỏe mạnh
    hàng ngày mình cho tắm nắng buổi sáng khoảng 1 tiếng , sau đó mang vô treo trong sân có mái che, phủ áo lồng ( mở he hé ). khỏang từ gần 3 giờ chiều thì chỗ treo lồng bị nắng chiếu vào trực tiếp, nhưng mình nghĩ có áo lồng nên không sao. trước ngày nó chết thì mình thấy nó cứ đứng yên 1 chỗ xù lông, không ăn uống nữa. hôm qua tới giờ mình tìm hiểu trên mạng thì có lẽ e cu của mình do ban ngày bị nắng nóng nhiều quá, ban đêm bị gió lùa vô lạnh nên có thể bị giống như là trúng gió ( mặc dù đã trùm áo lồng kín rồi)...không biết có phải không nữa

PHIOMON thích bài này.
  5. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    cải này phải nhờ cụ nào nuôi lâu năm may ra mới bắt đc bệnh của em nó có thể em nó bị trúng gió

sampham thích bài này.
  6. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    3 giờ chiều nắng chiếu vô luôn thì là một nguyên nhân. em nó ăn uống như hạm là nguyên nhân thứ hai. cu mới mua về nên trùm gần kín và chưa cho tắm nắng khoảng 1,2 tháng, để nơi thoáng. bạn mang ra mang vào thường xuyên quá em nó bị stress cũng die luông đó.

khietphukiet and sampham like this.
  7. sampham

Thích đã nhận:
    17
    mấy ngày trước lại 1 e nữa ra đi theo cách cũ, tại chỗ treo lồng cũ ( nơi e trước đã ra đi ), lần này thì mình chứng kiến e nó ra đi...e nó đang đứng bình thường trên cầu thì đổ nhào xuống đáy lồng nằm, thấy e nó năm im mình dựng e nó đứng dậy nhưng nó khụy xuống không đứng nổi. sau đó vài phút thấy e nó cứ nhoi nhoi lên đập cánh mấy cái rồi ngẻo cổ đi lun. mình xem xét lại thì có thể e nó bị gió lùa làm trúng gió chết vì chỗ treo buổi tối hay có gió lùa vào, ngoài ra thì điều kiên ăn uống bình thường...buồn...nản...

motngaybinhyen thích bài này.
  8. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Em nghĩ chỗ đó bác phải lập cái ban hương khói cho lành.

PHIOMON, Đảng Cu and ngo.duc.tam like this.
  9. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Theo ngôn ngữ của nhóm ABV HN, bác được gọi là..."cối xay chim". Cần phải kiểm điểm nghiêm túc!
    Không nhìn thấy thực địa nên ko dám phán bừa, nhưng khả năng con chim của bác đã có hiện tượng bị cảm, ốm...từ trước ngày em nó quy tiên. (biểu hiện xù lông, không ăn uống), bác nên chụp ảnh nơi treo chim cho các cụ xem, + chụp ảnh phân chim, chuồng chim...(hiện trường) thì các cụ tư vấn sẽ sát hơn.

Chúc bác sớm tìm ra nguyên nhân, nuôi chim to, chim khỏe!

10. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Theo bác tả thì con chim thứ 3 là do bị rù, do thời tiết thay đổi cộng với phơi nắng chiều. Khi bị rù, bác xem phân nó màu gì để có thuốc kịp thời. Khi thấy phân trắng, ra bác sỹ thú y bảo phân trắng, rù. Phân xanh, ra bác sỹ thú y nói phân xanh, rù. Cho vài liều, bác cho nó uống 2-3 ngày là khỏi.

Chúc bác thành công

sampham, Cucusamtho and PHIOMON like this.
  11. sampham

Thích đã nhận:
    17
    cám ơn các bác, bây giờ ban đêm e không dám treo ngoài sân nữa mà mang vô treo bên trong nhà cho kín gió. để theo dõi 1 thời gian rồi báo cáo lại với các bác

12. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Các bác cho e hỏi e mun đưa cu gáy miền trung (hà tĩnh) ra miền bắc (lạng sơn) liệu nó có sao ko hik e moi tập chơi cu nên chưa biết mong mọi người chỉ zúp

13. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    Đâu bác thử xoay lồng ngược lại và trùm áo lồng chỉ 2/3 cái lồng thôi, để cho chim cu được thoáng hơn như vậy có thể cải thiện được tình hình hơn...... chúc bác thành công để có niềm vui với mấy em cu cò này. thân chào bác.

PHIOMON thích bài này.
  14. cu Gáy

cu Gáy Guest

Cái này có thể là do chim của bạn bị chết khát. Thông thường chim bổi nuôi mới vô lồng chúng ta phải đổ lúa đầy giỏ để chim thấy mà đến ăn, còn về phần nước bạn phải đổ đầy hủ và cho vào hủ một sợi lông chim hoặc một vài hạt lúa lép nổi lềnh bềnh trên mặt hủ nước cho chim thấy biết chỗ đến uống nước, mỗi ngày bạn phải kiểm tra phân chim nếu thấy phân bình thường là ok, không thì phải bắt nhét và nhúng mỏ chim vào nước vài ngày là ổn

15. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn, bạn có muốn nuôi vài em nó gáy nghe chơi không, không khó đâu, bạn tìm bác nào đi bẩy cu gáy đó hỏi mua vài em, nhớ gởi lại các bác nuôi giùm chừng khoảng 1 tuần trở lên cho em nó chắc sống đã biết ăn thóc trong giỏ lúa, biết uống nước trong hủ..., Nhờ các bác chọn những em tiếng tốt hoặc có bài bản càng tốt. Bạn lại các bác đi bẩy cu gáy bạn sẽ tìm được gì bạn cần tìm đây là nơi đang tin cậy. Chúc bạn thành công.Thân.

16. a.thaiq

a.thaiq Member

Thích đã nhận:
    22
    Bạn ơi cố lên,mình nghĩ bạn nên thay đổi chỗ treo lồng thì sẽ ổn mà,bạn xem nguồn nước có bị vấn đề ji ko!