Mong mọi người cho em ý kiến

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi phước khánh, 21/8/08.

1. phước khánh

phước khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    chả là nhà mình có nui con gà mái, hồi mấy tháng trước nó đẻ là nhảy ra ổ lìn , nhưng mình phát hiện mấy ngày gần đây không biết seo mà nó đẻ xong thì mổ trứng ăn luôn nếu không lấy trứng kịp coi như cúng cho ông địa.Vậy xin hỏi mọi người làm sao để con gà mái không ăn trứng bây giờ , mình cũng cho ăn đầy đủ lắm .:crying:

2. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Gà của bạn chắc nó bị thần kinh rồi , giống gà đó không nên nuôi nữa , thịt nó đi . Lúc trức mình cũng có 1 con mái , nó không ăn trứng như gà của bạn mà nó ấp nở xong , nuôi gà con được khoảng 1 tháng thì mổ đầu gà con chừng nào đến chết thì thôi .

3. lykimluan

lykimluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    697
    thường thì gà mái tre nuôi con nếu ăn uống đầy đủ thì chừng 1 tháng là nó bỏ con để theo trai rồi, nó thường mổ con nó để đừng vướn bận :D mà con mái của bạn mổ con đến chết thì ác quá :D thịt nó thịt nó hehe

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Mình cũng có con mái trứng vừa ra khỏi đít là quay lại dứt liền, mình phải canh nó vừa đẻ xong là đem cất cho con khác ấp, đc cái đẻ con đá may độ lắm nên nó vẫn còn sống. Cái này là cái tật của tụi nó rồi, ko phải thiếu chất đâu. Có con gà mái thì dẫn bầy nào cũng cắn chết chỉ chừa lại 1 con trống, nhưng con còn lại đá khá lắm, chắc đc con mẹ luyện né đòn từ nhỏ! hehe

5. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Hihihi , Gà con mà được mẹ luyện né đòn thì sau này khỏi chê , đá đâu là né đó , né riết con gà kia chán mà bỏ chạy , cuối cùng mình thắng độ .

6. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Gà nhà bạn mổ trứng hả , gà bạn nuôi nhốt hay thả vườn thế . Nếu thả vườn mà có đất nó vẫn bới đất ăn uống bình thường thì tốt nhất lên bán hoặc thịt .
    Còn nếu nuôi nhốt bạn cho ăn bổ sung thêm vỏ trứng và ít tép con + rau xanh sau 1 tuần mà vẫn mổ trứng thì lam như trên luôn . Vì đấy là bệnh đấy không chữa đc đâu bạn à . Nếu gà quý thì không lên cho nó đẻ ổ . thiết kế 1 cái truồng đáy dốc rồi làm chỗ cho trứng lăn xuống là xong :D
    Chứ gà mà không thiếu khoáng tự dưng mổ trứng thì vô phương cứu chữa

7. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Có lẽ con gà này đã tình cờ nếm được vị ngon của trứng khi phát hiện cái trứng bể nào đó và đã hình thành thói quen mổ ăn trứng từ đây, dù nó không hề thiều chất. Vì vậy,Phước Khánh nên loại bỏ con gà này gấp không thương tiếc hoặc làm theo ý của babygirl89
    Thân

8. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    là do thiếu chất đó anh ơi...........gà của em mọi hôm cũng như thế.

9. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    bạn nên coi lại dinh dưỡng cho con gà mái.thường gà ăn trứng là do thiếu chất,thường là thiếu canxi