Mong mọi người cho ý kiến !

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Truongkhoi2004, 27/12/07.

1. Truongkhoi2004

Truongkhoi2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Chào các Pác. lần trước mình Setup một hồ TS nhưng thất bại. cây sống không được lâu và bị dịch Rêu nên mình đã Delete all. bây giờ mình định setup lại như thế này ? mấy pác xem có hợp lý không ? có gì góp ý dùm em nhé. em muốn set Up sớm để Tết này ở nhà có cái mà ngắm

Kích thước hồ : 1m * 0.4 * 0.5
    Mục đích : Trồng rêu (Trải thảm), một ít cây cắt cậm, ...
    Nuôi : Neon, Thủy tinh và Tôm đỏ
    Phân : 10Kg ADA + 20Kg Nham thạch để tạo đồi và nền
    Phụ kiện trang trí : Dương xỉ, Gỗ hóa thạch, Lũa

Chỉ như vậy thôi. Không biết phân như vậy có ổn không ? 10Kg hay 20Kg là đủ, Phân ADA có nuôi được tôm đỏ hay không ?
    Mọi thứ mình đều có rồi, chỉ còn phân thôi. nếu 20Kg thì mình cũng hơi ngán tiền (1.2 chai lận) mẹ mà biết thì chửi chết bỏ luôn. Mình cũng đang tham khảo cách làm nền tự chế của mấy Pác giới thiệu. không biết có phù hợp với mục đích trồng rêu và nuôi tôm của mình ko ? Thanks các pác trước nhé

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu chỉ đơn giản là trồng rêu trải thảm thì 10kg ADA cũng thừa , không có ADA trồng rêu nuôi tép vẫn OK !

Nếu trồng thêm cây cắt cắm thì dù có 20kg ADA nhưng không đủ đèn và CO2 thì bể vẫn cứ :
    Vậy có nghĩa là chi phí cho cái bể của bạn không dừng ở mức 1,2 chai đâu !

3. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Như bác trường thịnh đã nói 10kg ADA là quá đủ cho hồ 1m, chuyện tạo đồi bạn có thể trải 1 lớp sỏi dưới đáy bể và sau đó trải nham thạch lên trên và trên cùng là ADA, bạn nên vẽ ra bố cục trước để đỡ phải chỉnh sửa gây xáo trộn nền, còn về nuôi Cá chung với Tép bạn nên tham khảo thêm loài nào nuôi chung được mà không ảnh hưởng nhau, vài lời chia sẻ và chúc bạn sớm có bể đẹp. Thân

4. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn nên dùng chừng 4-5 kg ADA làm phân để trải thảm phần tiền cảnh bằng Trân châu nhật_số tiền còn lại bạn dùng để mua phân tự trộn_vậy thì vẫn có thể trải thảm xanh vừa ko sợ cây hậu cảnh chết_ và kèm thêm việc trồng TCN thì nuôi tép chung để diệt rêu tất yếu_ cá cũng có thể sống dc_vài lời góp ý_thân