Mong mọi người có kinh nghiệm guíp với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuong2003, 5/3/10.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình có nuôi 2 con khuyên từ tháng 9 năm 2008. Đến hè năm 2009 thì cả 2 con đều đã líu nhấm nhẳng chút, nhất là những lúc có khuyên ngoài trời bay qua. Nhưng từ khi thay lông đến nay ( đã thay xong khoảng tháng 12- 2009) cả 2 con đều không thấy líu lại thậm chí nhấm nhẳng như trước cũng ko thấy, chỉ thấy kêu rất đanh và chuyện nhiều thôi. Về chế độ chăm sóc, cám mình tự làm gồm 4 lạng đỗ xanh, 20 lòng đỏ trứng, 1 lạng tép khô, 1 thìa đường, 2 vỏ trứng xay nhuyễn. Ngoài ra hoa quả và dế, châu chấu thì tuần ăn 3, 4 lần, tắm nắng, nước thường xuyên cho nên nhìn chim rất khỏe và đẹp, mình ko có điều kiện đi dượt. Mình cũng nuôi nhiều loại chim nhưng riêng khuyên thì hoàn toàn ko có kinh nghiệm, hiên tại mình rất nản ko biết phải như nào để cho nó có thể líu nữa. Vậy rất mong anh em trên 4R cho mình lời khuyên. nếu biết là nuôi thêm thời gian mà nó líu thì mình cũng có cái để mà hi vọng. Cám ơn mọi người
    <!-- / message -->

2. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    thức ăn quá nhiều chất béo.cũng không hẳn là tốt cho chim đâu pác à.mùa đông pác nên cho nó ăn cám đậu xanh + trứng.còn mùa hè thì nên cho ăn thêm tôm,mật ong.và nên cho ăn hoa quả như chuối,em thấy nếu pác có điều kiện nên cho ăn cám tàu,nếu chim pác không líu em đền bằng đề luôn.

vuong2003 thích bài này.
  3. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Về vấn đề líu thì mình nói luôn cho bạn đỡ buồn này:có con chim thay lông vẫn líu,có con thay xong líu ngay,có con rất lâu không líu---->yên tâm đi
    Bây giờ chim đẹp rồi thì bạn mua gói cám vàng cho chim ăn đi-Hoa quả đều --->chim líu ngay ý mà-Ăn cám đậu xanh mãi làm sao chim căng đuợc

vuong2003 thích bài này.
  4. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Trước đây chim của bạn đã líu,vậy bạn cho ăn cám gì?Nếu là cám tàu thì đến h cũng phải dùng cám tàu thì mới líu đc.Còn công thức cám của bạn là rất nhiều chất nếu chim ăn vào chưa líu thì phải xem lại tố chất con chim,và truớc đây nó líu đc có thể là ăn cám tàu thôi!

vuong2003 thích bài này.
  5. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Đầu tiên đọc bài bạn mình thấy bạn là người thật sự có tình cảm với 2 chú khuyên của bạn nên mới chăm sóc 2 chú ấy gần 1 năm trời với tố chất chẳng có gì là đặc biệt cả.Mình mới chơi khuyên và đang tìm hiểu trong quá trình nuôi nhưng mình thấy khó nhất là thuần khuyên thôi ( trừ khuyên non, mà mình không chơi khuyên non ) chứ chỉ cần mua con 100% là trống, đọc truyện liu riu rồi về cho ăn uống điều độ, tắm táp + nghỉ ngơi + đi dượt là líu ầm lên thôi mà
    Mình mới tập chơi khuyên nên đang ham, giờ là 8 => 9 chú rồi, mà chú nào treo lên cũng líu ầm lên

vuong2003 thích bài này.
  6. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn lên xem lại chế độ cám hơi nhiều chất béo khiến chim khó bật lên líu được .Giảm trứng đi +với tăng sâu vào +với treo chỗ nào không gian thoáng ,không để 2 chim thấy mặt nhau.Nên nuôi thêm 1 em mái treo vẳng để 2 em mau bật lên líu.Nếu đã líu được rồi có khóa mồm nó lại cũng chả được.Chúc bạn có được tiếng chim hót râm ran.

vuong2003 thích bài này.
  7. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Bạn cho hơi nhiều trứng, nếu làm 5 lạng đỗ thì vừa, theo mình tép khô thì không có chất chỉ có khoáng thôi, bạn nên mua tôm đồng loại vừa hoặc nhỏ sao khô lên rùi xay nhuyễn ra, vừa có đạm và khoáng( mùa đông thì nên cho một ít muối lúc sao tôm để chống rét ). Bạn nên cho vào cám ít phấn hoa kích thích chim và tăng khoáng tự nhiên.
    Lưu ý cho ăn hoa quả vừa phải (hạn chế cam, quýt, nho), không thì giảm độ căng của chim, phân ướt

Bạn nên dành ít thời gian đi dợt khuyên, thì nó nhanh căng trở lại. Nghe bạn nói khuyên kêu đanh và chuyện nhiều, là nó sắp líu trở lại đấy. Bây giờ chỉ cần cho nó thay đổi không gian (đi dợt) và địa điểm treo (tại nhà), thể nào mà chả líu.
    Cám đậu hay cám tàu khi chim căng thì con nào mà chẳng líu, chứ không phải là cứ cho cám tàu khuyên mới líu, cho ăn cám nào là tùy ở bạn.

Đôi lời chém gió

Thân
    Khỉ Vàng

8. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    theo mình nguyên nhân của chuyện này là do thời tiết ,thời tiết ở ngoài bắc trong những tháng này vẫn lạnh .bạn cứ yên tâm chắc chỉ khoảng tháng nữa thôi là chú chim của bạn lại bắn ầm ầm lên ngay thôi

9. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    cám ơn mọi người nhé. Tôi sẽ làm theo ý kiến mọi người. Bạn nào đã gặp trường hợp này nữa thì chỉ bảo thêm tôi nhé

10. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hehe em cũng mới nuôi khuyên ko có kinh nghiệm lắm nên chả dám nói bác,2 con nhà em lấy ngoài hàng giá 40k 1 chú đang thay lông,em nuôi mới được 1 tuần với chế độ ăn uống điều độ cám đậu xanh sâu và táo thì chim đã chuyện roài ạ,chả biết nuôi tiếp em ý có líu được hay ko nữa