Mong mọi người trong diễn đàn giúp với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuong2003, 11/7/08.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Em có con mi bị đi ỉa được 1 tháng mới khỏi xong vài ngày thôi. Từ hôm đi ỉa đến giờ em nó câm như hến ( trước đó em nó hót điếc tai cả ngày luôn). Hiện tại em thấy nó đậu trên cầu thỉnh thoảng lông xù lên, nhẩy nhót ít hơn mọi khi, và đặc biệt khi nó đứng cầu em thấy đuôi nó vẩy lên vẩy xuống chút ít, em cảm giác nó thở có vẻ khó nhọc lắm hay sao ấy. Hiện nay em cho ăn cào cào vẫn nhảy ra mổ ăn. Vậy mong cả nhà chỉ giúp xem em nó có bị làm sao không ngoài bệnh đi ỉa không. và liệu em nó còn có thể hót lại được không. Em vẫn cho tắm bình thường. Mong cả nhà giúp đỡ em đang buồn quá không biết phải làm sao bây giờ

KtsBim thích bài này.
  2. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh chịu khó tẩm bổ thêm cho nó. bị đi ỉa 1 tháng chắc nó mệt và mất sức nhiều lắm. anh bắt thạch thùng lấy cái đuôi hay vứt cả con vào cho mi tự xé ăn cả con. vì thạch thùng có nhiều chất lắm. anh thử xem nhé.

KtsBim thích bài này.
  3. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    vuong2003.
    vào link này tham khảo đi,vấn đè mà bạn quan tâm đó,chịu khó đọc trong diễn đàn nhé!
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14816

KtsBim thích bài này.
  4. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các anh nhé. Em xem địa chỉ của anh hai laokai cho thấy rất hay. nhất là bài cuối cùng của bác anh ngoc thấy rất giống trường hợp của em.Một lần nữa cảm ơn các anh

KtsBim thích bài này.
  5. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bạn thử bị như nó 1 ngày thôi xem có mệt cả tháng luôn không, nói còn không muốn nữa còn nói gì đến hát với hò huống hồ con chim bé bằng nắm tay mà bị đi ỉa những 1 tháng thì còn gì là chim nữa, sống được là tốt lắm rồi.
    Nhưng bây giờ nếu nó hết bị đi ỉa thì bạn cũng đừng vội tẩm bổ cho nó làm gì, cứ cho ăn cám con cò bình thường một thời gian xem thế nào đã (khoảng 1 tháng) sau đó mới cho ăn thêm những thứ khác.

KtsBim thích bài này.
  6. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chỉ nên cho chim họa mi của bạn ăn cám trứng ba vì với cào cào tươi thôi, để ở nhà che áo lồng bớt cho chim nghỉ ngơi nhiêu chim dần dần hổi phục trong 2 tuần. Trong thời gian chim yếu không nên cho chim tắm, nhỏ vài giọt Polyvitamin vào nước cho chim uống, chúc chim của bạn mau khỏe.

KtsBim thích bài này.
  7. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    ~X(Chào bạn vuong2003. Bạn phải chịu khó tẩm bổ cho nó vào. Ban cho ăn dế và cào cào mạnh vào, mình bị một ngày còn ko muốn làm gì thì thôi chứ nó bị một tháng, đứng được ở cầu là may rồi. =;

KtsBim thích bài này.
  8. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    cho mình hỏi bạn thường cho nó ăn gì nhiều nhất và có cho ăn thức ăn lạ hay ko ? bạn cho em nó ra nắng đi, đem vào trùm em nó lại cho ăn cào cào khoảng 1tuần lễ là em nó ok à

KtsBim thích bài này.
  9. naturelook

naturelook Member

Thích đã nhận:
    1
    em không mở ba`i mới được, sẵn các bác cho em hỏi 1 chút a. Em có con mi con đang nuôi, đã tự ăn được lâu rồi, nhưng mà ngặt nỗi không bít là mi trống hay mái, không thấy nó hót gió, chỉ toàn xùy thôi nên cũng nghỉ là mái, nhưng mà đặt kế lồng con mi trống e đang nuôi thì đòi đá, con mi trống kia cũng xông vào đòi đá. có bác nào gặp trường hợp này rồi thì cho em hỏi em con chim của e là trống hay mái. cám ơn các bác đã xem

KtsBim thích bài này.
  10. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Anh phải miêu tả rõ xem cách đòi đá của 2 con mi nhà anh như thế nào thì mọi người mới có thể đưa ra lời khuyên cho anh được.Đôi khi con mái và con trống vẫn đánh nhau như thường mà.Còn con mi của anh nuôi từ non lên nó không hót thì cũng không có gì là lạ,cũng chưa thể khẳng định đó là con mái được.Nếu có thể anh thử post ảnh con mi của anh lên cho mọi người tham khảo và cho ý kiến.:eek:

KtsBim thích bài này.