Mong muốn cá rồng sinh sản được ở VN chúng ta.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi toanxxxx, 20/3/08.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    KÍnh ThƯa CÁc Huynh, CÁc ĐỆ LÀ Fan HÂm MỘ CỦa CÁ RỒng,
    Em ĐỌc NhiỀu BÀi ViẾt TrÊn DiỄn ĐÀn NÓi VỀ ViỆc Sinh SẢn CỦa CÁ RỒng TẠi CÁc NƯỚc BÊn CẠnh MÌnh, Em ĐỌc MÀ ThẤy Anh Em ChÚng MÌnh ThiỆt ThÒi QuÁ,
    CÁ ThÌ PhẢi NhẬp MÀ GiÁ CẢ CŨng Cao NỮa, Em CÓ Ý KiẾn ThẾ NÀy,
    Anh Em NÊn ThÀnh LẬp MỘt HỘi ThÍ NghiỆm Sinh SẢn CÁ RỒng TẠi ViỆt Nam MÌnh,
    NẾu Anh Em NÁo CÓ Con CÁ MÀ NuÔi KhÔng ĐỦ NhiỆt TÌnh NỮa ThÌ GỬi VÀo HỘi , ChỌn Ra 1 ĐẠi DiỆn CÓ ĐỦ ĐiỀu KiỆn ĐỂ NuÔi Sinh SẢn, VÌ Em NghĨ CÁi KhÓ Ở ĐÂy ChÍnh LÀ CÁ GiỐng,
    Em Ở HẠ Long- QuẢng Ninh, CÓ 1 Con Thanh Long ChỈ VÀng GiỜ CŨng ĐƯỢc HƠn 40cm RỐi, Em RẤt Hi VỌng Khi CÁ Em ĐỦ TuỔi ThÌ HỘi SẼ ĐƯỢc ThÀnh LẬp ĐỂ Em ThỎa ƯỚc Mong LÀ ThẰng NhÓc NhÀ Em CŨng CÓ HẬu DuỆ... Mong Anh Em ThỰc LÒng ĐÓng GÓp Ý KiẾn:d:d:d:d:):):):)

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu việc này mà thành hiện thực thì thật là tốt....như thế cả nước VN sẽ có điều kiện để chơi cá rồng.....mong các bạc tiền bối sẽ nghĩ ra cách....

3. ohmygod

ohmygod Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ý kiến của bạn TOANXXX hay đấy nhưng khổ nỗi cá rồng rất khó sinh sản, không phải có cá la sinh sản được, việc sinh sản của cá rồng bao gồm nhiều yếu tố để giúp cá rồng có điều kiện sinh sản.... Thật sự không ai lại ko muốn cá rồng sinh sản ở VN, lúc đó ai ai cũng được sở hữu cá rồng với giá phải chăng....

4. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    bởi vậy nên mình mới nói là cần 1 người đại diện có đủ điều kiện để tiến hành thí nghiệm này , mình thấy bác Anhnhxxi này, bác manhlong, bác tpan nay, những người đó có thể mà, nhưng còn xem các bác có thích thú không thôi. chứ nếu mà an tâm cá được chăm tốt để sinh sản thì ai mình cũng gửi cá được mà

5. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Mình nghĩ cũng vậy đấy. Chúng ta cần một người có uy tín sau đó kêu gọi những a e có tâm huyết gom góp những chú cá rồng yêu quý của mình lại để cùng nhau nghiên cứu về sự sinh sản. Biết đâu sau này những người ở VN sẽ tự hào vì cũng nhân giống thành công cá rồng.

6. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    cám ơn ban đã ủng hộ mình, nhưng sao các sư phụ lạ chưa thấy hồi âm nhỉ, các bác lười vào diễn đàn quá =((=((=((=((

7. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ là không được , đâu ai dám bỏ vốn ra để đầu tư cho đất đào ao và cá giống , nên cách nghĩ của bạn mình nghĩ không có khả thi đối với việt nam

8. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho nó ở rể đi Toanxxxx nó sẽ có hậu duệ chịu không.

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thật sự cá rồng sinh sản không phải là khó. Tôi thấy trại cá quanh chúng xuống ao rồi tự nhiên chúng đẻ. Cá rồng là loại cá lớn nếu muốn chúng đẻ trước hết phải có bề rộng rã cho chúng bơi thỏa mãi. Chỉ cần xây cho chúng một bề xi-men có kích thước 8m x 8m sâu 3m là được rồi. Đâu có cần mua đất xây trại làm gì. Điều quang trong nhất là phải tin tưởng ở nơi nhau và phải có kinh nghiệm chăm nuôi cá.

Tôi mong rằng các bạn nên nghĩ lại điều này; cá rồng khi trưởng thành thì sẽ không có giá dù cá đẹp bao nhiêu đi nữa, tại vì chúng là sinh vật về già thì sẽ chết. Nếu không lợi dụng cho chúng sinh sản thì sẽ mất cơ hội.

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Vốn chỉ là một con cá của bạn thôi. Khi cá lớn rồi thì cũng nên cần phải có môi trường lớn. Môi trường chật hẹp sẽ mất thọ.

11. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cá rồng rất là dễ sinh sản. Cái khó là số lượng. Khí hậu và môi trường vn thích hợp nhất với cá rồng. Cá rồng sinh ở vn riêng tôi không thấy có vấn đề gì hết. ăn thuôi là giống từ đâu? không phài những con cá rồng là loại hàng chiến mang từ indonesia hay Maylasia đang được bán trên thị trường sao? Nếu có giống tốt, khí hậu hợp bề rộng nếu cá không đẻ là chuyện lạ.

Không biết bạn còn thắt mắt gì nữa không?

12. vtvuong

vtvuong Member

Thích đã nhận:
    0
    quá dễ, dễ đến nỗi Richard Goh có vài chục em mà chỉ có duy nhất 1 em đẻ được mười mấy con cá con! :D :laughing: =))

13. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    to vtvuong:
    Richard G. là những thành phần được đang trên báo và dịch lại tiếng Việt, còn những người khác thì sao? Thậm trí ngay cả bên mỹ cũng có người đã thành công và giá của nó đã đặt tới 30,000 USD cho đôi cá rồng đó. Ý tưởng tham và sợ của con người thật sự làm hư cả nồi canh.

14. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá rồng nếu sinh sản dc ở VN, thì liệu nó còn giá trị cao như hiện nay ko??? và khi giá trị thấp chắc gì đã có nhiều người chơi như bây giờ???

15. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    các bác ơi, em cũng hiểu là mọi người bj đang say sưa với niềm đam mê chung nên ai cũng chỉ bít mình có con cá đẹp dù là to hay nhỏ, và muốn khoe nó với mọi người, nhưng em thì nghĩ có hơi khác, nuôi mãi thì chưa chắc m cho nó điều kiện sống tốt nhất, em nhìn con huyết long 60cm của bác manhlong ấy, nếu mà nó được sống ở 1 cái bể ximang thật to, thêm mấy con thuộc hàng lão tướng nữa ở chung, " em cũng sẽ có 1 lão tướng", la quá bối hay là j j đó, biết đâu nó sẽ cho ra đời 1 loai không kem Tongyan thì sao, đấy là em nhìn về tương lai vì trên diễn đàn cũng đang toàn những em thuộc hạng thiếu nhi nên khả năng đem gửi để sinh sảnh cũng khó có thể được, mà ai dám đem cả đống xiền mà đang thích thú chăm đi gửi, nhưng sau vài năm nữa thì hi vong các bác vẫn nhớ có 1 ý tưởng xây dựng trại dưỡng lão, ah quên, chợ tình SaPa cho mấy em cưng của toanxxxx nhe, xin chào các bác

16. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    về điều này em hoàn toàn đồng ý với bác, ông R.G là người đi trước, nhờ những bài dịch về kinh nghiệm khi nuôi của ông ấy là đã tiết kiệm cho chúng ta khối thời gian công sức và cả mấy em rồng rồi, em thiết nghĩ miền nam việt nam ta có khí hậu rất hợp với cá rồng, em ở miên bắc tổ quốc không khí khắc nghiệt và lạnh lắm, cá khó có đk tốt như trong nam được, em nghĩ những cao nhân thì cũng có thể dùng nghề để sinh nghiệp mà, biết đâu chính sách báo nước ngoài cũng dịch những bài phỏng vấn các bác khi thành công trong ép đẻ thì sao

17. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    bạn thích chọc gậy bánh xe vậy thì mình thiết nghĩ bạn chỉ nên đọc topic thui

18. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Kevdv nghĩ chuyện này bạn khỏi phải lo, cá rồng sinh sản rất là chậm không như cá koi hay lahan cho nên sự supply không thể nào qua mặt được sự demand được; Bảo đảm giá sẽ không bao giờ xuống. Thị trường đòi hỏi ở nước ngoài của cá rồng càng ngày càng tăng. Nếu bạn có giá cá rồng thấp hơn các trại khác; Bạn đã thành công!!

19. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Richard G. không phải lả người đi trước, ông là một trong những người đi trước.

20. vtvuong

vtvuong Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cảm ơn bạn! chắc có lẽ mình chỉ dám đọc những điều này thôi bạn ạ! chỉ nghe tên topic là mình biết bạn sao rồi! thôi, anh em cứ bàn luận chuyện này đến khi VN vô địch Worldcup thì CR sẽ đẻ ở VN, tớ xin kíu vì thấy không có hứng thú với chuyện này
    @ kevdv: được rồi anh kev, em biết là cá đó của bạn anh mà, con KLHV chứ gì!!! :laughing:
    p/s: hãy nhớ tới giá trị của con cá là bao nhiêu rồi hả thảo luận bạn nhé! có người thả con cá HL 3000 usd của mình và con HL 1000 usd của người khác xuống hồ nuôi, cá 1000 usd cắn chết cá 3000 usd thì bạn sẽ xử lý ra sao??? kiện??? bắt đền??? hy sinh vì ý tưởng lớn???? còn mình thì mình không dám làm thế đâu! [-( vì 1000 usd hay 3000 usd là xây đủ 1, 2, 3 căn nhà tình nghĩa cho người nghèo ấy ~X(